Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

TOYOTA กับ LEXUS ที่เมืองไทยออกจากโรงงานเดียวกันมั้ยคะ  

สวัสดีค่ะ

จขกท. ขอออกตัวก่อนว่า ปกติไม่ค่อยไ้ด้มาคอมเ้ม้นท์ที่ห้องนี้ซักเท่าไหร่ เน้นไปทางพวกแอบ (่อ่าน) มากกว่า

แต่วันก่อนมีโอกาสได้ไปดูโรงงานผลิตรถโตโยต้า ที่เมือง Miyawaka จังหวัด Fukuoka ที่ญี่ปุ่นมาค่ะ เลยอยากเอามาแชร์ และ มีคำถามนิดหน่อยด้วยค่ะ (พอดีเรียนอยู่ที่นี่ แล้วอาจารย์พาไปดูงานที่โรงงานค่ะ)

โรงงานที่ไปดูนี้คือ Toyota Motor Kyushu รุ่นรถที่จะออกจากโรงงานนี้ ได้แก่

1. HARRIER (LEXUS RX350)
2. HARRIER HYBRID (LEXUS RX400h)
3. KLUGER (HIGHLANDER)
4. KLUGER HYBRID (HIGHLANDER HYBRID)
5. LEXUS IS350/ ES350
6. Engines Hybrid Unit

ไม่ทราบว่าพวกรุ่นต่างๆ นี้จะเรียกเหมือนไทยรึป่าวนะคะ แต่เอาข้อมูลตามที่ญี่ปุ่นเค้าเรียกกันดีกว่า เพื่อความชัวร์
แต่พอไปดูภายในโรงงานจริงๆ ก็พบว่า มีโตโยต้าบางรุ่นผลิตที่นี่ด้วย ถ้าจำไม่ผิดก็พวก CAMRY เมืองไทยอ่ะค่ะ แต่ที่นี่ไม่แน่ใจว่าเรียกรุ่นเหมือนกันมั้ย

(หรืออาจจะเป็นเล็กซัสที่หน้าตาเหมือนแคมรี่ก็ได้ อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะเค้าห้ามถ่ายรูปในโรงงาน บวกกับรถมันยังแยกเป็นชิ้นส่วนอยู่เลยอ่ะ่ค่ะ)

แต่แบบที่เห็นคือ รถอยู่บนสายพานเดียวกันหมดเลยค่ะ ช่างทำเล็กซัส ก็ทำโตโยต้าด้วย ก็เลยสงสัยว่า แล้วโรงงานผลิตรถโตโยต้าที่เมืองไทยเนี่ย ผลิตเล็กซัสด้วยรึป่าวคะ หรือแค่โตโยต้าอย่างเดียวเลย

ที่ถามเนี่ย เพราะแค่อยากรู้นะคะ ไม่ได้มีเจตนาอะไรเลย (ขอออกตัวไว้ก่อน) พอดีมีโอกาสได้ไปดูโรงงานผลิตของญี่ปุ่นเลยเอามาเล่าสู่กันฟัง
+ เลยชักสนใจโรงงานผลิตโตโยต้าในไทยขึ้นมา  

ถ้าใครรู้ก็ช่วยแชร์กันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 ก.พ. 53 11:21:21

จากคุณ : ~LoVe Is LiKe ThE wInD~
เขียนเมื่อ : 12 ก.พ. 53 11:20:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com