Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนศูนย์บริการมิตซูว่า.เคี่ยว  

พอดีเมื่อวานไปเช็คระยะ 9 เดือน หรือ 15,000 กิโล
ตรวจสภาพทั่วไป ผมยังขับแค่ 9,000 กิโล พอดีผมมีค้ำโช๊คล่างซื้อมายังไม่ได้ติดก็เลยฝากถามไปว่า ติดอุปกรณ์เพิ่มให้คิดเงินหรือเปล่า และก็ให้เขาล้างรถดูดฝุ่นด้วย(ฟรี)

พอดีมีเครื่องวีดีโออัดอยู่ในรถก็เลยได้ยินการสนทนา+เห็นการทำงานหน้ารถ
- ตอนแรกเมื่อหัวหน้าช่างได้ยินที่ผมฝากถามว่าติดให้คิดเงินหรือเปล่า หัวหน้าช่างเขาเสียงดัง บอกว่า ติดทุกอย่างคิดตังหมด แถมยังด่าว่า "เคี่ยว"
- พอเอาไปเปิดทำแป๊บๆ ก็เสร็จ แต่ก็จอดรถทิ้งไว้ซักพัก(นึกว่าผมรอรับรถ) บอกว่าเดี๋ยวส่งรถเร็วไป จอดทิ้งไว้ซักพักใหญ่ๆเลย แล้วถึงขับออกมาส่งรถ
- พอจะส่งรถ คนรับรถแจ้งว่าผมกลับไปแล้ว และขอให้ล้างรถด้วย หัวหน้าช่างพูดเสียงดังมากบ่นๆ และ ด่าอีกว่า :-)
แถมยังพูดประชดอีกว่าต้องล้างเครื่องยนต์ให้ด้วยหรือเปล่า
(ที่เขาดูแลรถ ผมเห็นเขาแค่เปิดฝาน้ำกลั่นดู แล้วก็เป่าๆฝุ่นที่เครื่องยนต์เท่านั้นเอง และก็มีล้างรถตอนท้ายซึ่งก็เป็นพนักงานส่วนของล้างรถเป็นผู้ทำ)

ผมรู้สึกไม่ดีเลย+เครียด นี่ผมไปใช้บริการเขาเกือบปีแล้วเพิ่งรู้ว่าเป็นแบบนี้

คำถามผมคือ
1. ถ้าไปตรวจรถตามระยะ ผมไม่ควรให้เขาล้างรถดูดฝุ่นด้วยใช่ไม๊ครับ (มันเป็นมารยาทใช่ไม๊ครับ ค่าตรวจรถทั้งหมด 203 บาท รวมแวด จ่ายน้อยไม่ควรทำเยอะ) หรือผมควรไปให้ทิปเขาด้วย
2. ศูนย์บริการนี้ผมไม่ควรเข้าแล้วใช่ไม๊ครับ ผมกลัวข้อหาหมั่นไส้แล้วโดนแกล้ง (ผมดูรถแล้วรอบนี้ปรกติ)
3. ผมซื้อรถที่ศูนย์นี้ มาเช็คตามระยะเพราะกลัวประกันขาด (ประกันเครื่องยนต์ 5 ปี) ผมไปเช็คที่ไหนได้บ้างที่จะไม่มีปัญหากับประกัน 5 ปี (การเช็คตามระยะ 10,000 20,000 30,000 ฟรี แต่ 15,000 25,000 35,000 เสียค่าบริการ)
เข้าที่อู่ได้หรือเปล่าครับ
4. ขอคำแนะนำอื่นๆด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ (ตอบถูกใจให้กิ๊ฟ)

จากคุณ : Rider_Faiz
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 53 13:58:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com