Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นmyst-man ออกมาว่าHondaเลยเพราะอะไรหนอ vote  

หรือว่าเพราะโตโยต้ารถยนต์ค่ายโปรดของเค้ากำลังประสบปัญหาเรื่องคุณภาพขั้นที่รุนแรงกว่าฮอนด้าเลยไม่กล้าออกมา ด่า เอ้ยไม่ใช่ ออกมาแสดงความคิดเห็น

ส่วนตัวผมว่าทั้ง 2 ค่ายก็เป็นค่ายรถยนต์ที่ดีทั้ง2 ค่ายนะครับ
มีกรค้นคว้าและพัฒนาอย่างไม่หยุดยั้ง และมีข้อดีที่แตกต่างกัน

ในทัศนของผมๆคิดว่า
Honda มีจุดเด่นที่design ที่โฉบเฉี่ยว (ไม่ว่าภายในห้องโดยสารหรือภายนอก)
ในส่วนอื่นไม่ว่าจะเป็นระบบขับเคลื่อนหรือเทคโนโลยีที่อำนวยความสะดวกให้แก่ผู้ใช้ก็ไม่ได้แพ้ค่ายคู่แข่งเพียงแต่มีข้อเสียตรงที่พบปัญหาจุกจิกที่มากกว่าอาจเป็นเพราะdesign ที่ไม่เหมาะสมหรือการผลิตชิ้นส่วนที่อาจบกพร่องในการควบคุมคุณภาพ

Toyota มีจุดเด่นเรื่องความทนทานและการออกแบบที่เรียบง่าย(ทำให้ปัญหาจุกจิกอาจจะน้อยกว่า) และที่เด่นสุดๆ!! คือการพัฒนาระบบ serie/parallel hybrid ซึ่งดึงเอาขีดความสามารถสูงสุดของระบบ hybridที่เคยมีอยู่ในโลก 2แบบก่อนหน้านี้มาใช้ (serie hybrid และ parallel hybrid) ทำให้รถยนต์hybridของToyota เป็นรถยนต์ทลดการปล่อยมลพิษได้มากกว่ารถยนต์ไฮบริดค่ายอื่นเลยทีเดียวแต่เซงเรื่องคุณภาพวัสดุที่ใช้ภายในห้องโดยสารมากๆครับ ผมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้

(ไม่ขอพูดถึงบริการหลังการขายกับความรับผิดชอบของบริษัทนะครับเพราะคิดว่าก็คงมีดีไม่ดีพอๆกัน)

สุดท้ายผมว่าการจะเลือกรถยนต์ซักคันผู้ซื้อย่อมศึกษาข้อมูลมามากพอควรแล้ว(ถึงไม่ศึกษาแต่ผู้ผลิตรถยนต์ก็คงไม่ปล่อยให้รถยนต์ของตนเองห่วยแตกจนประชาชนยี้หรอก) ดังนั้นการจะชอบหรือไม่ชอบยี่ห้อใดก็เป็นสิทธิของบุคคลๆนั้น

แต่การปล่อยให่อคติเข้าบังตามองแต่ด้านดีของตนและมองเห็นแต่ความเลวของฝั่งตรงข้ามจนไม่พิจราณาถึงข้อเท็จจริงก็อาจเป็นเหตุให้อคติเหล่านี้เบียดบังปัญญาของตนและนำไปสู่ความเสื่อมต่อไป

ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆชาวรัชดาขับขี่ปลอดภัยและได่ขับรถที่ถูกใจนะครับ

ปล.ถ้าเห็นว่าความเห็นผมไม่เหมาะสมแจ้งลบได้นะครับผมไม่โกรธ ^_^

จากคุณ : Rei_Ayanami
เขียนเมื่อ : 19 ก.พ. 53 19:39:50

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com