Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากจะคืนชีพให้กับเจ้า Honda MTX กับ DT 125 ครับ และจะเลือกคันไหนดี vote  

เมื่ออาทิตย์ก่อนแวะไปเยี่ยมบ้านคุณลุงกับคุณป้าที่เคารพ ตามประสาหลานที่ดี...

เย็นๆ แดดร่มลมตก ก็ตั้งวงคุยกับน้าๆ ทั้งหลาย และด้วยความที่เราอาวุโสน้อยที่สุด หน้าที่คือ เมิงต้องออกไปซื้อของ...

จะเอารถยนต์ไปก็ใช่ที่ แค่ร้านอาโกปากซอย คุ้นเคยกันอยู่ เลยไปที่โรงเก็บรถจะเอา Wave ไปเสียหน่อย...

เฮ้ย..นั่น เจ้า MTX กับ DT 125 จอดสนิทอยู่ มาคราวที่แล้วไม่สังเกตุว่าไอ้ใต้ผ้าคลุมเน่าๆ ผืนนั้นคือ วิบากที่คุณลุงเคยขับ และคันที่เราเคยนั่งเวลาลุงพาไปเที่ยว พาไปหาหมอ เมื่อครั้งกระโน้น....

ซื้อของเสร็จกลับมา ตั้งวงคุย เลยลองเลียบๆ เคียงๆ ถามถึงเจ้าสองคันนั่น...
และก็มีข่าวดี...ทะเบียนยังต่ออยู่ ไม่เคยขาด ว่างๆ ก็เอาไปวิ่งบ้าง แต่นานๆ ครั้ง เพราะลุงอายุมากแล้ว ขับรถวิบากไม่ค่อยจะไหว..

เลยถามประวัติความเป็นมามันเสียเลย...ตอนเด็กๆ ไม่ได้อยากรู้แต่ตอนนี้อยากรู้

ลุงแกบอก ไอ้ yamaha DT คันนี้เมื่อก่อนขับแล้วสาวๆ กรี๊ด กร๊าด เพราะเท่ห์มากๆ ในยุคนั้น ฉายาของมันคือ สิงห์สำอางค์ (ตามชื่อภาพยนต์เพราะพระเอกขับรุ่นนี้) รถทั่วไปสมัยนั้น 7-8 พัน กับหมื่นหน่อยๆ แต่เจ้านี่ราคาเกือบๆ สองหมื่น ทำให้มันดูเท่ห์และเป็นความฝันของหนุ่มๆ สมัยนั้น

ส่วนเจ้า MTX นี่ honda ออกมาช่วงหลังๆ นับว่าเป็นรถวิบากคันสุดท้ายของ Honda ที่ขายในเมืองไทย (ลุงว่างั้น) ขับแล้วก็เท่ห์เหมือนกัน...

ส่วนช่างที่ดูแล ลุงก็ได้ช่างกระต๊อบเก่าแก่ ประจำหมู่บ้านนั่นแหลคอยดูแลให้ สองจังหวะซ่อมง่าย....

สภาพที่ผมเห็นตอนนั้นคือ เจ้าสองคันนั่นโทรมพอดู ยังวิ่งได้อยู่ แต่ไมล์ มาตรวัดต่างๆ ไปหมดแล้ว เบาะขาดบ้าง สตาร์ทแล้วควันขาวพอดู...

"ผมอยากขับ อยากรับไปดูแลต่อ" ผมบอกคุณลุงตรงๆ ในเช้าวันต่อมา

คุณลุงก็ดีใจหาย บอกว่าชอบคันไหน ก็เลือกเอาหนึ่งคัน ไปโอนกันได้เลยส่วนราคาก็ไม่แพงนัก ตามประสาลุงกับหลาน

แต่ว่าเลือกได้คันเดียวเท่านั้น ส่วนอีกคันลุงจะเก็บไว้ดูเป็นที่ระลึก...

เลือกคันไหนดีครับ ที่จะสามารถยังพอจะคืนชีพได้บ้าง และมีร้านไหนที่พอจะรับทำบ้าง ขอคำแนะนำด้วยครับ

ได้มาสักคันผมก็ดีใจ คิดถึงสมัยตอนเด็กๆ ที่ซ้อนท้ายลุง...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Fasty
เขียนเมื่อ : 20 ก.พ. 53 18:03:54 A:202.28.62.245 X: TicketID:209541

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com