Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

New Camry Extremo ปี 08 ปีปัญหากับเกียร์ครับ vote  

สวัสดีครับ ผมชื่อ ธนกร (เน) นะครับ

พอดีว่าเมื่อวันเสาร์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2553 ขณะกำลังขับรถอยู่บนทางด่วนบางนา-ตราด

ก็ขับมาด้วยความเร็วพอสมควรครับ จู่ ๆ เจ้าไฟ Engine ก็โชว์ขึ้นมา ผมจึงนำรถเข้าเช็คเบื้องต้น

ที่ศูนย์บริการโตโยต้า วันนั้นได้คุยกับ TA ซึ่งลุงเค้าก็บอกว่า ลบ Code ให้แล้ว

และไฟขึ้นเป็นเพราะความเร็วไม่สัมพัทธ์กันครับ

จากนั้นรถก็ขับได้เป็นปกติ แต่ปัญหามันมาเกิดเมื่อวันจันทร์ที่ 15 กุมภาพันธ์ 2553 ครับ

ปัญหาที่พบคือ ขณะกำลังขับอยุ่ในซอยมหา'ลัยที่ความเร็วประมาณ 60 จู่ ๆ ไฟ Engine ก็ขึ้นอีก

แต่คราวนี้มันมาพร้อมกับปัญหาเรื่อง "เกียร์" ครับ

ปัญหาที่ว่านั้น คือ เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนจาก 2 ไป 3 ครับ มันเหมือนข้าม ไป 4 เลย

และความเร็ว+รอบเครื่อง ปกติที่ความเร็ว 80 กม/ชม รอบต้องอยู่ที่ประมาณ 2 - 3 พัน

แต่งวดนี้มันขึ้นไปอยู่ที่ประมาณ 4 พัน สภาพเหมือนเข้าเกียร์ 3 ไว้ตลอดเวลา (ผมก็ งง  ๆ เหมือนกันอ่ะ)

จากนั้นก็ขับไปเรื่อย ๆ แล้วพอขึ้นทางด่วน อาการดังกล่าวก็หายไป

กลับมามีสภาพเหมือนเข้าเกียร์ครับทุกเกียร์ตามเดิมครับ

แต่อาการขณะเปลี่ยนจากเกียร์ สอง จะขึ้น สาม นั้นยังมีปัญหาคื่อ รอบเครื่องจะตื้อ ๆ เหมือนไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์

แล้วสักพัก มันถึงจะยอมเข้าเกียร์ครับ (งวดนี้ดูจากรอบเครื่องมันเข้าไปเกียร์ 4 ครับ)

และผมเลยลองสับเกียร์เป็น 3 ดู ซึ่งก็โอเค เข้าเกียร์แล้วรอบเครื่องตีขึ้นเ้หมือนปกติ

(ซึ่งตอนแรกที่มีปัญหาขณะอยุ่ในซอย ลองเปลี่ยนเกียร์ แล้วก็เร่งเครื่องดู รอบไปหยุดที่ เรดไลน์  และไม่ยอมตัดด้วยครับ ผมก็เลยรีบเบรค)

จากนั้นจึงนำเข้าศูนย์ประมาณ บ่ายโมง ซึ่งช่างได้ให้ทิ้งรถไว้

ผมก็ทิ้งรถไว้ จากนั้นพี่ช่างก็โทรมาสอบถามอีกวัน

ว่า เคยเปลีย่นน้ำมันเกียร์ไหม ใช้เกรดอะไร

ผมก็ตอบไปว่าเปลี่ยนตอน 7 หมื่น แต่หิ้วของโตโยต้าไปเองครับ ไม่ได้เบิกที่ศูนย์นั้น

เป็นเกรด WS ตามคู่มือครับผม

แล้วพี่เค้าก็เช็ค ๆ แล้วลองขับดูปรากฎว่าอีกสองวันหลังจากนั้น พุธ 18 ช่างแจ้งว่า

รถมีอาการเกียร์ไม่เปลี่ยนไป 3 และ 4 แล้ว คือตายหมด และขับได้ไม่เกิน 60 กม/ชม ครับ

แล้วเค้าก็บอกให้ทิ้งรถไว้จะให้ช่างใหญ่จากโตโยต้ามาเช็ค

ตอนแรกบอก 2 - 3 วัน แต่มาจนถึงวันนี้ พุธ 24 กุมพาพันธ์โทรไปสอบถามมา

ทางช่างได้แจ้งว่า ส่งเรื่องไปโตโยต้าแล้ว แต่ต้องเก็บข้อมูลอีกนิด

และอีก 2 - 3 วันอย่างน้อย โตโยต้าถึงจะส่งช่างใหญ่มา อาจจะมาผ่าเกียร์

พิสูจน์ หรือส่งเกียร์ไปชำแหละที่ สนง. ใหญ่ ครับ

ซึ่งปัญหาข้างต้นนี้ ผมอยากเรียนสอบถามว่ามันน่าจะเป็นเพราะ เฟืองเกียร์หรือผ้าคลัทซ์ไหม้หรือหมดรึเปล่าครับ

เนื่องจากผมขับขี่ระยะทางไกล (200 กิโลเมตร ต่อวัน เ้ช้า เย็น) และเหยียบตลอดครับ

และอีกเรื่องหนึ่งคือ ทำไมทางโตโยต้าส่งช่างใหญ่มาช้าจังอ่ะครับ นี่ก็ อาทิตย์ ครึ่งแล้วอ่ะ

โตโยต้า คัมรี่ 2.0 g ปี 2008 มิถุนายน

ระยะทางวิ่ง 84000 กม ครับ

จากคุณ : tanakornnay
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 53 14:40:21

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com