Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลับจากทริปทะโมน ภูทับเบิก vote  

นอนตี 2 กว่า ตื่น 6 โมงนิดๆ นอน 4 ชม อาบน้ำ ยัดขนมปัง+ไก่ทอดสำเร็จรูป CP Fresh Mart อย่างรวดเร็ว ออกจากบ้าน 7 โมง เติมน้ำมันครั้งแรกที่สระบุรี จุดพักแรก แต่ไม่เจอทะโมน มาทันที่จุด 2 ลำนารายณ์ พวกทะโมนกำลังทานอาหารเช้าอยู่

ผมอยู่ริบบิ้นสีส้ม กลุ่มเดิม ความเร็วผู้นำ 90-100 ส่วนใหญ่จะ 100 ผมจะ Scoopy ต้องหมอบก้มเพื่อให้ลู่ลม จะได้วิ่งถึง 100 ได้ ผมตัวสูงครับ 179

ถึงทางวขึ้นภูทับเบิก มีทางซ่อม 2-3 แห่ง ช่วงหนึ่งซ่อมมาก มีคนล้มกว่า 5 คันครับ ผมรอดมาได้อย่างหวุดหวิด

ถึงเกือบ 5 โมงเย็นบนยอดดอย เพราะรอรถ Mio ที่มีปัญหาครับ มาช้า เนื่องจากรถเก่า เครื่องก็ไม่แรงอยู่แล้ว

จากนั้นก็กางเต้นท์กัน อากาศเริ่มหนาวอย่างรวดเร็ว ผมรีบอาบน้ำ ทานอาหารเย็น อากาศหนาวยิ่งขึ้น ลมก็แรง พระจันทร์สวย 6 โมงเย็นก็ขึ้นเต็มฟ้าแล้ว ผมเข้านอนพักงีบสัก 1 ชม เอาแรง แล้วก็ตื่นมาสังสรรค์รอบเต่าถ่าน แม่บ้านน้าโมปิ้งเนื้อย่างแจกจ่ายกันทั่วหน้า

บางกลุ่มก็ทานน้ำเปลี่ยนนิสัย 3-4 กลมมั้งทั้งโซดา มีการแนะนำสมาชิกใหม่ๆ ที่มาร่วม หยอกเย้ากันสนุกสนานประสาทะโมน

ราวๆ 4 ทุ่ม คนบางกลุ่มทนหนาวไม่ไหวก็มุดเต้นท์นอน ผมมุดเต้นท์นอนเกือบ 5 ทุ่ม แต่ก็ยังได้ยินทะโมนกลุ่มทานน้ำเปลี่ยน แว่วๆ ลมกระพือเต้นท์แรงมากครับ

หลายคนที่เตรียมเครื่องนอนไม่พอ ก็ไปเช่าผ้าห่มนวมหนาๆ นอนได้อุ่น แต่ผมมีถุงนอน แล้ว แค่ซื้อหมวก ผ้าพันคอ ภูทับเบิก 120 บาท ศีรษะก็อุ่นนอนได้สบายครับ

ราวๆ 6 โมงเช้า ก็มีคนโวกเวกว่าเช้าแล้ว ผมตื่นมาชมพระอาทิตย์ขึ้นราวๆ 7.00 ก็เห็นขึ้นอย่างสวยงาม วิวบนดอยสวยมากครับ

จากนั้นก็เก็บเต้นท์ รวมตัวกันถ่ายรูปหมู่ แล้วก็ลงทางเดิม คราวนี้ไม่มีคนล้ม เพราะมีผู้ชำนาญทาง 10 กว่าคน ค่อยบอกไลน์ตามจุดคับขันต่างๆ แล้วก็ไปทานขนมจึนน้ำยาที่ล่มเก่าริมคลอง อร่อยมากครับ จากนั้นก็กลับไปรวมตัวที่จุด 4 เติมน้ำมันเพื่อไปตาดหมอกต่อไป ส่วนผมและอีก 4-5 คัน ขี่กลับ กทม ครับ

อากาศร้อนมาก ระยะหลัง ผมแวะปั้มทุก 60-70 กม ก็ว่าได้ เพื่อทานกาแฟเย็นๆ ครับ ถึงบ้าน 18.00 พอดี

อาบน้ำ แต่งตัวมาทำงานครับ ตอนนี้ก็กำลังทำอยู่ จะเลิกราวๆ เที่ยงคืนนิดๆ ครับ

แล้วคงมีทะโมนถ่ายรูป บรรยายละเอียดอีกที ผมไม่ได้เอากล้องไป และมือถือผมก็ถ่ายรูปได้ระดับ VGA กระจอกมาก เลยไม่ถ่าย 555

จากคุณ : K.Senior
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 53 22:21:47

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com