Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยู่รัชดามาก็หลายปี กระทู้ถามทางไปไหนมาไหนเยอะผมเข้าใจ ผมขออย่างเถอะ กระทู้แบบต่อไปนี้ อย่ามาถามในรัชดาครับ vote  

อยากจะให้โหวตกระทู้นี้ เพื่อจะได้ให้คนหลาย ๆ คน ได้เข้ามาศึกษาอะไรใน พันทิป รัชดา ตั้งคำถามกับสิ่งที่ ไม่รุ้ หรือ รุ้แต่ไม่ชัดเจน ก่อนการตัดสินใจ ไม่ใช่ ตัดสินใจก่อนมาถามสมาชิกในนี้ในภายหลังครับ

ผมไม่เคยเหนื่อยกับการตอบกระทู้ คำถามพวกนี้ สมาชิกหลายคน ลำบากใจที่จะตอบครับ คนถามก็ไม่ควรถามครับ

ถาม
ดิฉันใช้รถ ยี่ห้อ ....... รุ่น....... ปี........เมื่อวานดิฉัน ไปเปลี่ยน โช๊คอัฟหน้ามายี่ห้อ...... เขาบอกเหมือนของห้างทุกอย่าง ราคา 6,430 บาท รวมค่าแรง....... บาท ไม่ทราบว่าแพงไหมคะ

ตอบ
แพงครับ ของห้างเขาเปลี่ยนกันไม่เกิน3,500 ส่วนรุ่นนี้ ไม่น่าเกิน 3,800 บาท..............จขทเสียใจ ทำไมไม่ถามในกระทู้ก่อนเปลี่ยน

ถาม
ผมใช้รถ.....รุ่น.......วันนี้ไปเปลี่ยนลูกหมากปีกนก และลูกหมากคันชักราคา 3500 บาท รวมค่าแรงอีก 1000 สรุปน่าจะโดนฟันไปหลายเงิน เลยอยากถามว่าราคาอะไหล่ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ตอบ
แพงมากครับเพราะเบิกห้างราคาไม่เกิน 1200 บาท..............จขท เสียใจ ..รถไม่ได้เสียหรือขับไม่ได้ ทำไมไม่ศึกษาก่อนจะไปซ่อม/เปลี่ยนอะไหล่

ถาม
เมื่อวานไปลองรถมือสองเป็นรถ..............รุ่น ....... เครื่อง 1500 ซีซี ภายในสวยมากเครื่องเงียบสนิท มัดจำไป 10,000 บาท โดยเป็นรถรุ่นปี 0000 ราคา .......... บาท อยากถามผู้รู้ครับว่ามันแพงไปไหมครับ เห็น เพื่อนบอกว่า ราคา ที่ซื้อไม่ถูก

ตอบ
ราคาตลาด รถสวย ๆ รุ่นนี้ คุณน่าจะซื้อแพงกว่า ราคาทั่วไป ไม่ต่ำกว่า 50,000.....จขกท เสียใจ ทำไมไม่ถามในกระทู้ก่อนจะไปซื้อ หรือหาข้อมูลในเนทก่อนการตัดสินใจ มีเวปรถมือสองเยอะแยะ

ถาม
เมื่อวาน ไปจองรถรุ่น.............. จองไป 20,000 ได้ ของแถม 6 รายการคือ...................... ไม่ทราบว่า เพื่อน ๆ ได้ ของแถมเท่าผมไหมครับ

ตอบ
ผมได้มา 15 รายการ เหมือนคุณ แต่ผมได้เพิ่มมาอีก 9 รายการครับ......................จขทเสียใจ ทำไมไม่ถามในกระทู้ก่อน จะไปจองรถ

ถาม
ไม่ทราบว่า เชื่อแฟนยุหรือเปล่า ผมว่า ผมซื้อรถแพงไป เพราะหลังจากผมวางเงินดาวน์ไปแล้ว มาเช็คในเนท ผมว่า ผมซื้อรถแพงมาก ๆ

ตอบ
คุณเชื่อแฟนมากเกินไป................

ถาม
ช่วยเปรียบเทียบ วีโก้ 2.5 วีเอ็นเทอรโบ กับ 3.0 หน่อยครับ ว่าใครน่าใช้กว่ากัน ตอนนี้ผมซื้อรุ่น 2.5 มาแล้วครับ

ตอบ
ก็เมือคุณซื้อมาแล้ว จะมาถามทำไมครับ มันมีแต่เจ๊า กะ เจ๊ง รู้ว่า ดีก็เจ๊า รู้ว่า ไม่ดี ก็เจ๊ง ไม่มีทางเจี๊ยครับ

ถาม
ใช้รถ รุ่น ...... มา สามปี เมื่อวานผมขายไป .........บาท รถสภาพดีเพราะ ไม่ค่อยได้ใช้ วันนี้ เพื่อน มาบอกว่า ผมขายถูกมาก อยากถามว่า ราคาเต๊นท์รับซื้อรถรุ่นนี้ อยู่ที่เท่าไหร่คะ
ตอบ
กรุณา......................................ครับ

ถาม
ไม่ทราบว่า มาสด้า 2 ดีไหมครับ ผมไปถอยมาเมื่อวาน

ตอบ
รถห่วยมาก........................จขกท จะมาถามทำไม รถซื้อไปแล้ว

ถาม
เมื่อวานไปติด เอ็นจีวีมา เพื่อนบอกว่า ปั๊มที่เติมหายากแถวบ้านผม ผมอยู่ที่.................. ไม่ทราบว่า สมาชิกเติมกันที่ไหนครับ

ตอบ
แถวนี้ มี ที่เดียวครับ คิวยาวมาก คงต้องรอปีหน้า จะเพิ่มอีกสองปั๊มครับ..................ทำไมไม่ถามก่อนติด

ถาม
ผมไปเปลี่ยนยางมา เป็น ยี่ห้อ ...........รุ่น................เสียงดังมากเลยครับ มีรุ่นไหนที่เสียงดังน้อยกว่านี้ไหนครับ

ตอบ (ในใจ)
ตอบว่า รุ่นไหนยี่ห้อไหน แล้วพรุ่งนี้จะไปเปลี่ยนหรือเปล่าครับ

ตอบ (แบบเอาใจ)
รุ่นนี้เสียงดีครับ

อยากจะบอกคนตั้งกระทู้ทุกท่านว่า จะทำอะไรก็ให้ศึกษาให้ละเอียดก่อนการตัดสินใจครับ

ขอบอกอีกนิดว่า
เราเป็นเจ้าของรถครับ ไม่ใช่ รถเป็นเจ้าของเรา ข้างบ้านผม วันอาทิตย์ไม่ได้อยู่กะลูกกะเมีย ตื่นเช้ามาล้างรถ สายเช็ดภายใน บ่ายขัดล้อ ล้างห้องเก็บของด้านหลัง เย็นขัดสีรถครับ

คุณพ่อผมเสียชีวิตเพราะ ท่านรักรถมากกว่าตัวเองครับ ตอนนั้นผมอายุ 10 ขวบ

จากคุณ : โบกกรัก
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 53 17:21:43

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com