Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

## สำคัญมาก : ก่อนตาย อย่าลืมยกเลิก Credit Card ต่างๆ ##  

นางแจ่มชัด เสียชีวิตไป เมื่อเดือน มกราคม ปีนี้เอง

ธนาคารสี่ตี้แบงค์ ได้ส่งใบเรียกเงินมาเก็บค่าธรรมเนียมประจำปีของบัตรเครดิต

ซึ่งบิลมาถึงเธอในเดือนกุมภาพันธ์และมีนาคม พร้อมทั้งเรียกเก็บ ค่าปรับ ที่เธอชำระล่าช้า พร้อมดอกเบี้ยของยอดที่เรียกเก็บ

ซึ่งในความเป็นจริง เธอไม่ได้ใช้บัตรนั้น มาตั้งแต่วันที่ตาย แต่บัดนี้ ยอดทั้งหมดที่เรียกเก็บ กลายเป็น จำนวน สองพันกว่าบาท เข้าไปแล้ว

ญาติของเธอ จึงโทรศัพท์ไปยังธนาคาร

ญาติผู้ตาย : ดิฉันโทรมาแจ้งว่า คุณแจ่มชัด เสียชีวิตแล้วคะ ตั้งแต่เดือนมกราคม

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : ยังไม่มีการแจ้งปิดบัญชีนะคะ ดังนั้น ค่าปรับ การชำระช้า จึงต้องเรียกเก็บคะ

ญาติผู้ตาย : งั้น... ช่วยยกเลิกบัตรให้ ได้ไหมคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : แต่มันช้ามาสองเดือนแล้วนะคะ ที่เรียกเก็บไม่ได้ และธนาคารได้ออกใบเรียกเก็บไปแล้วคะ

ญาติผู้ตาย : ตามปกติ ถ้าลูกค้าเกิดตายไป ทางธนาคารจะจัดการอย่างไรต่อคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : เราอาจต้องแจ้งหน่วยคดีฉ้อโกง หรือไม่ ก็แจ้งไปยังเครดิตบูโร

(ส่วนงานที่จะคอยเก็บประวัติการมีเครดิตของคนประเทศไทยก็มีคะ) หรือไม่ ก็แจ้งไปทั้งสองที่คะ

ญาติผู้ตาย : แล้วยมบาลจะโกรธเธอไหมคะ? (ฉันชอบคำถามนี้ของตัวเองจริงๆ)

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : อะไรนะคะ?

ญาติผู้ตาย : คุณได้ยินหรือเปล่าคะ ที่ดิฉันบอกว่า เธอตายไปแล้วน่ะคะ

เจ้าหน้าที่ธนาคาร : รอสักครู่คะ คุยกับหัวหน้าดีกว่าคะ

จากคุณ : AFTER DARK
เขียนเมื่อ : 8 มี.ค. 53 09:29:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com