Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อ ดกแว็นซ์ กับ เกรียนแว็นซ์ มาเจอกัน ...  

สดๆ ร้อนๆ อุ่นๆ จากเตา ... ตะกี้เลย ... อิอิ

ตอนเย็น ของ วันนี้

ขี่ ไอ่ลาย เข้าไป เติมเงินมือถือ ในตัวอำเภอ ...

ขากลับ ...

จอดรอข้าม ถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ เชียงใหม่ - ลำปาง ...

รอนานนิดหน่อย เพราะ รถกำลังออกจากไฟแดงมา ...

หันซ้าย ... ไปเจอ รถเด็กแถวบ้าน

ฮอนด้าดรีม 125 สีดำ ...

ล้อทอง + ยางกาติ๊ก ...

จานโต + ปั๊มโบ้ ...

โช็คทอง + ปั๊มเบรคบนแต่ง ...

ท่อไนซ์ + เครื่องโมมาแล้ว(ที่รู้เพราะมันไปแข่ง 700 ปี ทุกเดือน)  ...

ความคิดผมแว๊บมา  ... มันจะแรงเหรอวะ !!

แบบนี้ต้องลองกันซะหน่อย ...

ระหว่าง ... ไอ่ลาย ยางหมดไปนานแล้ว ... เบรคถนนธรรมดา ยังปัด !!

กับ ... ไอหนู ยางกาติ๊ก ... ^ ^

พอรถหมด ...

ผมก็ค่อยๆ ออกรถอย่างนิ่มนวล ...

แต่

ไอหนู คันนั้น มันนิ่มนวลกว่าผมอีก ...

ผมก็เลี้ยวขวา แยกไปทางบ้านผม ... ขณะนั้น ผมขับซัก 50 เองกระมัง

ไอหนู มันก็มาทางเดียวกับผม ... แล้วมันก็ บิดคันเร่ง แซงผมไป อย่างสวยงาม (เป็นธรรมดาของแว็นซ์ ที่ต้องแซงทุกสิ่ง)

ถ้าเหล่่าทะโมนแม่ฮ่องสอน จำทางเข้าบ้านผมได้ ... ก็ต้องร้อง อ๋อ ... เพราะถนนลาดยางเนียนๆ + โค้งงามๆ ... อิอิ

ผมก็เลยบิดคันเร่งตามไป ... แต่ ไม่ติดๆ ...

ขณะนั้น ความเร็ว ตามหน้าปัด ... แหลๆ ... ประมาณ 70

พอถึงโค้งแรก  ไอหนู คนนั้น ก็ เบรค ก่อนโค้ง เกือบ 10 เมตร !! ... ในโค้งมันก็เบรค ... ออกโค้งไปแล้ว มันก็เบรค -*-

แต่ ผมบิดคันเร่งเท่าเดิม ...

จากนั้นก็ขี่ยั่งเชิง อยู่ห่างๆ ( เกิน 10 เมตร ) ...

มันก็หันมาดูผม ... คงเห็นว่าผมขี่ตามมันอยู่ ...

มันก็เริ่มบิดให้เร่งขึ้นอีกนิด ... ความเร็ว ประมาณ 80

การตามแบบห่างๆของผมนี้ ... ได้ทำให้รู้ว่า ล้อเล็ก + ยางกาติ๊ก ... มันเข้าโค้งแรงไม่ได้ หรือ ใจมันไม่กล้าไม่รู้ มัน

พอเข้าเขต โค้งมากๆ ... ซ้ายป่าลำไย ขวาแม่น้ำ ... คือ ถนนเลียบน้ำนั่นเอง

มันหันมามองผม แล้วมันก็บิดหนีสุดชีวิต ... ความเร็วประมาณ 90

มันคง งง ทำไมหนีไม่ขาดซักที ...

แต่ถนนเส้นนี้ ปรกติผมก็ขี่ในโค้ง 100 + อยู่แล้ว

ตอนนั้นความเร็วพุ่งไป เกือบ 100 ...

พอถึงโค้งมันก็เบรค ... เหลือซัก 80 ...

ผมไม่เบรคครับ ...  แต่ ชะลอ เอา ... กลัวจิ้มตูดมัน

เหลืออีกไม่กี่โค้ง ... ก็จะหมดโค้งให้เล่น

เลยใช้ท่าไม้ตาย ....

ตอนนั้นรถผมห่างจาก รถไอหนู ประมาณ 3 เมตร ...

เลยขี่แบบชิวๆ ( หมดปลอก ) ... แซงมันไปอย่างสวยงาม ... ความเร็วประมาณ 110 ในโค้ง ...

พอแซงมันแล้ว ก็เริ่มลดความเร็ว เหลือ 90 ( ความหมาย นัยๆ แก แพ้ ตู แล้ว )

แล้วก็ขี่โหมดปรกติ 90 ... แต่ ตรงก็ 90    โค้งก็ 90 ...

ผมก็มองกระจกมองหลัง .... ทางโค้งมันจะห่างผม ... แต่ ทางตรงมันแรงกว่าผม ... สรุปมันแซงไม่ได้ แล้วก็เข้า บ้านใคร บ้านมัน

จากทดสอบ (หยั่งเชิง) ...

ระหว่าง

ยางโล้นๆ ของ ไอ่ลาย    กับ   ยางกาติ๊ก ของ ไอหนู ...

มันก็เข้าโค้งได้พอๆกันนั่นแหละ ...

แต่ที่จะทำให้เข้าโค้งดี หรือ เข้าได้ความเร็วในโค้ง มากกว่ากัน ...

มันอยู่ที่ ฝีมือ เฟ้ยยย

ยัง   ยัง  ยัง ไม่จบ ครับ

พอผมเข้าบ้านได้ยังไม่ถึง 3 นาที

กำลังเช็คยอดเงิน ว่าเข้าเครื่องยัง ที่หน้าบ้าน

เสียงท่อลากยาววว มาแต่ไกล

ใช่แน่ๆ ต้องใช่รถไอหนูคนนั้นแน่ๆ

พอถึง ระยะสายตา โฟกัส วัตถุ ชัดเจน

ใช่มันจริงๆ ด้วย

มันมากับเพื่อนมันอีกคน

พอก่อนผ่านหน้าบ้านผม ซัก 10 เมตร

มันเบาเสียงท่อที่ลากมาแต่ ไกล ลง

แต่ เปลี่ยนมาเป็น ... เสียง เบิ้ล เครื่อง หลายๆ ครั้งแทน

เบิ้ล จน ขี่ผ่านหน้าบ้านผมไป ซัก 10 เมตร ... มันถึงหยุดเบิ้ล แล้วก็ แว๊ด ไปต่อ

อีก ไม่เกิน นาที มันกลับมาครับ

ผมเลยไป ดักรอ มันหน้าบ้าน ...

สไตล์เดิม ... มันเบิ้ลๆ ๆ ๆ  + มองหน้า  แต่ ไม่สบตา ...

ผมเห็น เพื่อนผม พก วัตถุ คล้าย มีดซามูไร มาด้วย ...

เลย ตะโกน + กวักมือเรียก ... คิงมานิ ๆ ๆ ๆ เบิ้ลหาป่อคิงหยั๋ง

มันก็ เหลียว มามองผม ทั้งสองคน ... พร้อม ชะลอรถ

นึกว่าจะกลับมา ... ขี่ไปต่อ ซะงั้น

ผมโมโห เล็กน้อย ... ที่ เจอหัวเกรียน (พวกนั้นอายุไม่เกิน 15) มาเบิ้ลรถใส่  + เอาซามูไร มาโชว์

ผมก็ ปั่นจักรยาน ออกไปตามล่าหามัน ที่บ้าน แต่ ไม่เจอ ... เลยปั่นกลับ

กะจะไป บั๊ดเกรียนแตก ซักหน่อย !!

ขี่จักรยานกลับมาบ้าน ... มาคิดดูอีกที

- ไอหนูคนนั้น มันโคตรเด็ก เหลือขอ ... มันเคยโดนพ่อมัน ยิงไล่ออกจากบ้าน  เพราะ พ่อมันให้เรียนต่อ แต่ ไม่เรียน มันจะเอา เมีย แทน-*-

- เรียน ม.3 ไม่จบ ... ไม่ทำงาน ... แต่ เล่นยา(ใครๆก็รู้ไอนี่ ขี้ยา) สงสัยค้าด้วย มันถึงมีตังส์ใช้

- พวกมันเยอะ พอสมควร ประมาณ 10 คน ... แต่ พวกมัน ผมก็รู้จักทุกคน เพราะ คนบ้านเดียวกัน

- ไอพวกนี้ ปืน มีด เพียบ  ...

ผมเลยไม่ต่อความดีกว่า ... ถ้ามาตัวๆ สู้พอไหว ... แต่ ผมกลัวมัน มาหรอยหลัง มากกว่า

หมดความคิดนี้ ...

ผมก็ ขับไอ่ลาย ออกจากบ้าน ... ไปหาที่รวมกลุ่มของพวกมัน ...

พอใกล้ถึง ที่รวมกลุ่มของมัน ผมก็ชะลอ ... ความเร็วแทบไม่กะดิ๊ก

สายตา มองหา แต่ ไอหนูคนนั้น ...

มันอยู่ไหน ๆ ๆ ๆ

เจอแต่พวกมัน

แต่ไม่เห็นมัน

ผมก็เลยขี่ตรงไป ซื้อ แอ๊บอ่องออ มากินดีกว่า ... ฮ่า ๆ ๆ ... หร่อย

ปล. ถ้าผมเจอมันอีก จะเอาไงกับมันดี ...

ใจนึงก็อยาก บัดเกรียนแหก สั่งสอน ไปซัก หมัด 2 หมัด

อีกใจก็หวั่นๆ กลัวไปทำมันแล้ว ไอพวกนี้ อาฆาต กลัวมาหรอยหลัง

หรือ ปล่อยมันไปดีัครับ

จากคุณ : babyfresh
เขียนเมื่อ : 9 มี.ค. 53 20:16:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com