Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Nissan March เมื่อผมอยากมีรถยนต์คันแรกในชีวิต ไม่รู้ผมคิดถูกหรือเปล่า ขอคำแนะนำทีครับ  

สิ้นเดือนนี้ตอนแรกผมกะว่าจะไปซื้อมอเตอร์ไซต์คันใหม่ คันเก่าใช้มาตั้งแต่จบ ม.ต้น ชักจะไม่ไหวแล้ว (ทำงานตั้งแต่ จบ ม.ต้นครับ)
มีเงินสดอยู่ในมือ 60,000 บาท แต่ด้วยความที่เปิดอ่านกระทู้แนะนำตามห้องต่างๆ เป็นประจำ
จนมาถึงห้องรัชดา เจอ Nissan march ขึ้นกระทู้แนะนำ ก็เปิดอ่านตามไป แล้วก็หาข้อมูล(เท่าทีพอจะรู้)
และมาสะดุดราคา 3-4แสน เกิดความลังเลขึ้นมาทันทีครับ นี่เราพอมีหวังจะเป็นเจ้าของรถยนต์ได้ด้วยใช่ไหมนี่ !!!
.
ทีลังเลเพราะว่า ถ้าผมซื้อมอเตอร์ไซต์คู่ใจคันใหม่ เงินสดที่ผมมี มันก็จะไม่ทำให้ผมเป็นหนี้เพิ่มขึ้นมา
ส่วนถ้าหากว่าผมเอาเงินจำนวนนี้ไปดาวน์ ซึ่งทำให้ผมเป็นหนี้ แต่ก็แลกมากับความสะดวกสบาย และที่สำคัญมันปลอดภัยต่อชีวิตผมมากขึ้น
แต่ก็อีกนั่นแหละ ผมไม่เคยมีรถยนต์ หรือมีคนสนิทที่มีรถยนต์ที่พอจะปรึกษาได้ จึงเกิดความกังวลอีกหลายอย่างกับค่าใช้จ่ายที่จะตามมา
เช่น ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ค่าเบี้ยประกันภัย ค่า พรบ. ค่าประกันภัย เปลี่ยนอะไหล่ทีนึงจะแพงมั้ย จะกู้ผ่านมั้ย
.
รายได้ต่อเดือนของผมประมาณ 15,000 บาท (เงินเดือน10,000 + OT + รับซ่อมคอม เขียนเว็บ เขียนโปรแกรม)
ค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณ 5,000 บาท ก็พวกค่าใช้จ่ายส่วนตัว ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเตอร์เน็ต (ผมไม่มีครอบครัว/แฟนครับ)
ตอนนี้ผมก็ฝากเข้าแบงค์เป็นประจำทุกเดือน เดือนละ 10,000 บาท เพิ่งเก็บมาได้ 6 เดือน เนื่องจากเร่งผ่อนห้องชุดบ้านเอื้ออาทรเพิ่งหมดไป
.
รายได้ผมประมาณนี้พอจะกู้ผ่านไหมครับ สามารถใช้ห้องชุดที่ผมผ่อนหมดแล้วไปค้ำประกันได้ไหม ถ้าผ่านต้องผ่อนประมาณเท่าไหร่ต่อเดือนครับ
เนื่องจากไม่อยากให้ใครมาเดือนร้อนกับผมด้วย หรือเพิ่มดาวน์ไปอีกซักเท่าไหร่ถึงจะไม่ต้องใช้คนค้ำประกัน จะได้เก็บเงินอีกซักพัก
ตั้งใจว่าจะขับรถคันนี้ไปรับพ่อกับแม่ เพื่อมางานรับปริญญาของผมปีหน้า อยากให้ท่านภูมิใจด้วยว่าผมทำได้ โดยไม่ต้องเดือนร้อนท่าน หรือ พี่ๆ
.
ขอบคุณครับ

จากคุณ : พงษ์เทพ
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 53 10:39:50 A:115.67.61.202 X: TicketID:231400

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com