Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รถเช่าเจ๋งจริง !!  

เพิ่งกลับมาจากภูเก็ต
อยากจะมา share ประสบการณ์การขับรถเช่า เผื่อบางท่านเดินทางคนเดียวจะได้ไม่ต้องขับรถไกลๆครับ

เริ่มจากลงเครื่องที่ภูเก็ตเลยละกันครับ หลังจากที่คุยกับเพื่อนที่อยู่ในพื้นที่
ก็ทราบมาว่าค่า taxi จากสนามบินภูเก็ตอินเตอร์ไปที่ใดๆก็ตามในโลกนี้เท่ากับ 600 บาทขาดตัว ในใจจึงคิดว่า จะนั่ง taxi แพงๆทำไม เช่ารถมาขับเองน่าจะมันกว่า ไปไหนก็สะดวกดี
ดังนั้นพอรับกระเป๋าปุ๊ป จึงรีบปรี่เข้าไปหา counter บริษัทรถเช่ายี่ห้อ AV_S
ผม:  "น้องครับมีรถไรให้เช่าบ้างครับ"
น้อง: ยื่นอะไรบางอย่างคล้าย menu เลือกรถมาให้ มีตั้งแต่ VIOS เกียธรรมดา ไปจะถึง รถตู้
ผม: "น้องๆ ทำไมไม่เห็นมีคันที่ค่าเช่า 599 บาทตามป้ายเลยอ่ะครับ"
น้อง: "อ๋อ อันนั่นต้องเช่าเป็นรายเดือนค่ะ"
ผม: (คิดในใจ) แล้วจะเอามาโฆษณาทำไมวะ
ผม: "น้องๆ ราคานี้ต้องจ่ายอะไรเพิ่มอีกป่าวครับ"
น้อง: "ไม่ต้องค่ะพี่ราคานี้รวมประกันภัยแบบ basic ไว้แล้ว"
ผม: น่าสนใจแฮะ พันหนึ่งมีทอน เกีย auto ด้วย พักนี้ไม่มีรถเล็กๆตกถึงท้องมานานแล้ว
ผม: "แล้วประกับแบบ basic นี่มันเป็นยังไงครับ ?"
น้อง: "ถ้าพี่ขับไปชน แล้วพี่เป็นฝ่ายผิด หรือคู่กรณีหนีไป พี่ต้องรับผิดชอบ 8,000 บาทแรก"
ผม: "แล้วถ้าผมเป็นฝ่ายถูกอ่ะ"
น้อง: "คู่กรณีก็จ่ายสิพี่" (ถามอะไรโง่ๆ)
ผม: (คิดในใจ) อือ.. มันก็คงประมาณนี้อ่ะมั๊ง "ตกลงเอาคันนี้ละกันครับ"
น้อง: "งั้นพี่เอา บัตรประชาชน ใบขับขี่ บัตร credit ทะเบียนบ้าน สูติบัตร
ใบ กว แล้วใบรับรอง ของนายอำเภอ แถวบ้านพี่มาด้วยค่ะ"
(มุข ครับ)
จริงๆเค้าต้องการแค่ บัตรประชาชน ใบขับขี่ บัตร credit ครับ
ถึงตรงนี้ใครที่กะจะเช่ารถไปหัดขับโดยที่ยังไม่มีใบขับขี่ก็อดแล้วนะครับ

หลังจากนั้นผมก็ยื่นเอกสารที่น้องเค้าต้องการให้ไป
น้อง: ขอจองวงเงินใน credit card พี่ 20,000 บาทนะคะ
ผม: อือ.... (คิดในใจ) อะไรกันนักกันหนาวะ เมื่อก่อนตอนอายุ 16 ยังเคย
เช่า suzuki caribian ขับที่ชะอำเลย เค้าแค่ยึดบัตร ปชช ไว้เอง
แต่ บ.นี้มันคงอินเตอร์มั้ง ชื่อก็ดูคุ้นตา คงไม่มีไรมั๊ง
น้อง: "พี่ๆ เซ็นด้วยดิ"
ผม: "อ้าวน้องไหนบอกว่าแค่จองวงเงินไง"
น้อง: ก็มันเป็นนโยบาย บริษัทอ่ะพี่
ผม: ที่นอนโรงแรมยังรูดอย่างเดียวไม่ต้องเซ็นเลย
น้อง: ก็โรงแรมมันไม่หนีไปไหน หนิพี่
ผม: (คิดในใจ) อึมมม..... มันช่างเหตุผลที่มีน้ำหนักดีจริงๆ
น้อง: "นี่ๆ พี่ดูดิคนอื่นเค้าก็เซ็นกันทั้งนั้นเลยนะ"
ผม: (คิดในใจ) เออว่ะ สงสัยเรามันเรื่องมากไปเองคนอื่นเค้ายังเซ็นกันเลย
เราเซ็นด้วยคงไม่เป็นไรมั้ง ทำเหมือนๆ กันไป ปลอดภัยๆๆๆ อิอิ
น้อง: ขอบคุณค่ะพี่เชิญไปรับรถด้านหน้าเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 มี.ค. 53 15:58:10

จากคุณ : Steve Davis
เขียนเมื่อ : 18 มี.ค. 53 15:57:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com