Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

User’s review ชุดเสริมสมรรถนะช่วงล่าง Ultra racing  

-- หลังจากคราวก่อน เปลี่ยนสปริง RS*R กับ โช้คอัพ G/A/B SA ไปแล้วนั้น สมรรถนะการทรงตัวของเจ้า Civic FD คันเก่งของผม ก็ดีขึ้นพอสมควรครับ นิ่งขึ้น หนึบขึ้น สาดโค้งได้มันส์ขึ้น แต่พอเริ่มชินกับอาการของรถ ก็ยังรู้สึกว่า ยังขาดอีกนิด ก็เลยเริ่มหาข้อมูลเพื่อจะเสียเงินกันอีกรอบครับ

เหตุผลที่ใส่
ครั้งนี้ ผมใส่อุปกรณ์อยู่ 2 ตัว นั่นคือ

1. เหล็กกันโคลงหลัง ตัวนี้เป็นอุปกรณ์ที่ผมอยากจะเปลี่ยนมากที่สุดครับ ของเดิมๆติดรถมีขนาดแค่ 10 ม.ม. ซึ่งจะว่าไป มันก็เพียงพอต่อการใช้งานทั่วไปนะครับ เพราะยังมีความนุ่มนวลให้สัมผัสค่อนข้างมาก แต่สำหรับผม ที่ขับรถไม่ค่อยเหมือนคนสักเท่าไหร่ มันไม่พอแน่ๆครับ เพราะยามเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง ผมจะเจอกับอาการหน้าจิกเข้าโค้งตามปกติ แต่ท้ายรถพยามจะยกตัวตลอด ทำให้สาดโค้งได้ไม่แรงเท่าที่ใจอยากครับ

-- ชุดเหล็กกันโคลงของ Ultra racing นั้น เป็นขนาด 19 ม.ม. ครับ ข้อลำหนาใหญ่ กว่าเดิมเยอะเลยล่ะ คิดว่า ใส่แล้วน่าจะแก้อาการข้างบนได้ล่ะครับ

2. ค้ำโช้คอัพหน้า ตัวนี้บอกได้เลยว่า เป็นเรื่องความอยากล้วนๆครับ หาข้อมูลในคลับ แทบทุกคนที่ใส่ บอกว่า ดีขึ้น ก็เลยอยากลองมั่ง ทีแรก ไปถามราคาของยี่ห้อ SUMMIT มา แต่ฟังแล้ว ถอยกรูด 5,500 บาท ไม่ไหวแฮะ เหล็กท่อนเดียวเอง ไปดูของไทยทำ ราคาเหลือแค่เกือบๆพัน … แต่ก็คิดต่อ แล้วมันจะเวิร์คไหมหว่า มันเจาะรูมาตรงไหมหว่า ใส่แล้วจะมีปัญหาไหม หุหุ สารพัด ตามประสาคนเรื่องมากล่ะครับ

-- สุดท้าย มาเจอของ Ultra racing ราคาเบาๆแค่ 2,500 บาท และการยึด เป็นการยึดที่ขอบของเบ้าโช้ค ไม่ได้ยึดที่หัวโช้ค เหมือนยี่ห้ออื่น แน่นอนว่า ผมสบายใจได้ว่า ศูนย์ล้อไม่เพี้ยนแน่ๆครับ

-- ว่าแล้ว ก็หาเบอร์ตัวแทน แล้วก็โทร.สอบถาม ปรากฏว่า ของหมดแฮะ ต้องสั่งนำเข้าจากมาเลเซีย ราวๆ 15 วันครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว สั่งโลดดดดด

แก้ไขเมื่อ 28 มี.ค. 53 10:52:11

จากคุณ : เด็กบูรพา
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 53 10:51:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com