Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนเพื่อนรัชดาคิดกันดีกว่า เรื่องซื้อรถแล้วจะนำมาติดแก๊ส{แตกประเด็นจาก V9055340}  

ขออนุญาต จขกท เดิมนะครับ คือผมลองอ่านดูแล้วเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ ในรัชดาพูดถึงเรื่องติดแก๊สกันเยอะ เลยอยากรู้ความเห็นกันหน่อย

คือกระทู้เดิมพูดถึงเรื่องเลือกซื้อรถขนาดเล็ก แล้วก็มีพี่ๆ เพื่อนๆ ร่วมแสดงความเห็นถึงการติดแก๊ส แต่ผมมีความรู้สึกว่าคิดต่างจากพี่ๆ นิดหน่อยในเรื่องการติดแก๊ส
คือผมคิดต่างอย่างงี้ครับรถขนาดเล็กพวกนี้เค้าออกแบบมาให้มันประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว และด้วยความที่มันขนาดเล็กไม่เหมาะกับการขับระยะไกล ผมเลยมองว่าการติดแก๊สกะรถพวกเนี่ย ได้ไม่คุ้มเสียครับ ระยะเวลาคืนทุนนาน เทคโนโลยีที่ยังใหม่ อาจไม่เหมาะกับการติดตั้งแก๊ส ถึงมันติดได้แต่ผมว่าค่าบำรุงรักษามันต้องมากกว่าการใช้น้ำมันแน่ๆ ยังไม่คิดรวมถึงสุขภาพจิตที่จะต้องมาพะวงกับการตรวจโน้น เช็คนิ่อีกนะครับ คิดดูแล้ว ด้วยปริมาตรถังน้ำมันของรถเล็ก แล้วยิ่งมันเติม E20 ที่ราคาถูกกว่าได้อีก เติมเต็มถัง ผมว่าไปเทียบกับรถใหญ่ๆ แล้วไม่ต้องติดแก๊สหลอกครับ รถเล็กๆ เนี่ย เห็นหลายคน จะเริ่มซื้อรถถามถึงเรื่องติดแก๊สก่อนเลย

ไม่ใช่ว่าแก๊สไม่ดีนะครับ ผมแค่อยากชวนคิด (ยืมคำกำลังฮิตมาใช้) ในเรื่องของความคุ้มค่าในการลงทุน ในทุกๆ การลงทุนเลยครับ เงินเรากว่าจะได้มามันไม่ง่าย จะลงทุนทั้งที มองหลายๆ ด้านครับ ไม่ใช่ว่าเห็นว่าแก๊สราคาถูกอย่างเดี่ยว มันมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นแฝงเข้ามาอีกเยอะครับสำหรับการติดแก๊ส

พี่ๆ เพื่อนๆ ในรัชดามีความเห็นเรื่องนี้อย่างไรกันบางครับ มาแชร์กัน

จากคุณ : krannasut
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 53 00:28:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com