Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สนใจ Ford everest รุ่นใหม่ครับ รบกวนคุณ Xenotype P_wut หรือผู้รู้ท่านอื่นช่วยแนะนำหน่อยครับ  

คือผมสนใจรุ่นนี้ Everest 4X2 2.5 LTD AT NAVI ราคา 1,140,000 บาท

รบกวนคุณ Xenotype P_wut หรือท่านอื่นๆ ช่วยบอกข้อดี ข้อด้อย(ไม่อยากเีรียกว่าข้อเสีย) ของรุ่นนี้หน่อยสิครับเพราะผมมีข้อมูลน้อยมาก

คือ ตอนนี้ผมใช้ vios ส่วนภรรยาใช้ civic(น่าจะเป็นรุ่นเดียวกับคุณ Xenotype) ตอนนี้มีลูกแล้วเลยอยากได้รถครอบครัวแนว suv/ppv ซึ่งผมก็ดูมา 1 ปี กว่าๆละ ที่เล็งไว้ก็มี fortuner pajero mu7 ก็พาภรรยาไปดูของจริงที่ศูนย์ทุกค่ายที่บอกไว้แล้ว ก็มาลงที่ mu7 ซึ่งภรรยาชอบที่มันกว้างขวางเหมาะสำหรับนั่งหลายคน(พ่อ แม่ ลูกๆ ปู่ ย่า ตา ยาย หลาน)  มีลูกเล่นภายในเยอะ ส่วนผมชอบที่ระบบแอร์ติดเพดาน แต่ไม่ค่อยชอบรูปทรงเท่าไหร่ ซึ่งผมก็คิดในใจว่า mu7 น่าจะทำให้รูปทรงมันดูดีกว่านี้

และแล้วผมกับภรรยาก็ตัดสินใจว่าคงจะซื้อ mu7 ปลายปีนี้

แต่... แล้วก็มีเหตุบังเอิญที่ทำให้ผมได้เจอ ford EV โฉมใหม่ ที่รูปทรงดูดี ภูมิฐาน มีสไตล์  ตอบโจทย์ทุกอย่างของผม(โดยเฉพาะเรื่องระบบsafety) ทั้งภายใน ภายนอก เอ้าละสิครับตอนนี้ผมเริ่มเขวล่ะ เลยให้ภรรยาดู แฟนผมก็ชอบมากเหมือนกันเค้าบอกดูีดี มี class ไม่โหล

ตอนนี้ก็เป็นหน้าที่ของผมแล้วสิครับที่ต้องหาข้อมูลเพิ่ม เพื่่อช่วยในการตัดสินใจ

และ ผมก็ได้มีโอกาสไปเดินงาน motor show ที่ไบเทค เลยเข้าไปที่ ford และได้ลองนั่ง(แต่ไม่ได้ drive test เนื่องจากมืดแล้ว) ผมสอบถามเรื่องอัตราสิ้นเปลื่องน้ำมัน (ซึ่งเป็นที่รู้กันอยู่ว่ารถค่ายนี่กินน้ำมัน) เค้าบอกว่าตอนนี้เราเปลี่ยนระบบเครื่องใหม่เป็น คอมมอลเรล เหมือนค่ายอื่นแล้ว ทำให้ประหยัดน้ำมันแน่นอน (เค้าบอกเปลี่ยนมา 2 ปีแล้ว) ผมเลยอยากรู้ว่ามันประหยัดจริงรึเปล่า เพราะผมใช้วิ่งทางไกล(น่าน-กทม) เดือนละครั้ง

สรุปแล้วคือผมอยากถามท่านผู้รู้ หรือผู้กำลังใช้ว่า
1.กินน้ำมันมากไหม
2.เสียงข้างนอกเข้ามาเยอะจนน่ารำคาญมากมั๊ย
3.นั่งแล้วเด้งมากมั๊ยเมื่อเทียบกับรถแนว suv ppv ค่ายอื่น
4.ปัญหาจุกจิกอื่นๆมีอะไรบ้างครับ

จากคุณ : เพชรจำปี
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 53 22:50:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com