Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้อรถผ่านกรุงไทย เรื่องนึงที่คุณไม่รู้  

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คือ ผมซื้อรถผ่านกรุงไทยครับ ไม่มีดาวน์ ไม่มีค้ำ ดอกเบี้ย 0.99 ราคาคิดที่ 86000 ผ่อนสี่ปีตกอยู่แสนกว่าเลยครับแต่ก็อาศัยว่าผ่อนเดือนละ 2680 ครับ ก็สุขสบายใจดีแต่พึ่งมาเจอปัญหาเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา(ไม่เกี่ยวกับรถนะ) คือผมไปกู้เงินธนาคารกรุงไทยสินเชื่อเนกประสงค์ได้ยอดเงินอยู่แปดแสนห้าทางธนาคารให้เราปิดสหกรณ์และเหลือเงินไปปิดหนี้อื่นๆ ก็กะว่าจะรวมหนี้ให้เหลือที่เดียว แต่ตอนออกเช็คมันมีสองใบครับคือ(เริ่มงงละ) หนึ่งสหกรณ์ออมทรัพย์ที่ทำงาน(อันนี้เข้าใจเพราะคิดคำนวณแล้ว) อีกอันเป็นแฟนทอม ผมดูราคาอ้าวปิดคิดเต็มเลยครับ คือเอายอดที่เหลืออีก 42 งวดมาคูณกันเลย ผมถามว่าถ้าปิดตอนนี้ก็ลดดอกสิครับ เค้าบอกไม่ได้เพราะเป็นระเบียบของธนาคารที่ต้องคิดดอกแบบนี้คล้ายๆ ไฟแนนท์  สรุปวันนั้นเลยยกเลิกมันซะเลย แหะ แหะ คือขืนหักไปเป็นแสนที่กู้มันก้ไม่พอใช้หนี้ละครับ ก็ไม่ได้ว่าอะไรเค้าหรอกครับเพราะดอกมันไม่โหดอยู่ละ เพียงแต่เค้าบังคับให้ปิดนี่สิผมว่ามันเร็วไปหน่อยทั้งที่เราก็ยังสามารถที่จะผ่อนตัวนี้ได้อยู่นะ และ อีกนิดนะครับตามสัญญาเค้าจะต้องหักดอกเราออกครึ่งนึงแต่ตอนออกเช็คกลับคิดเต็ม ณ วันที่ผมติดต่อธนาคารดอกอยู่ที่ประมาณสามหมื่น(ยอดรวมสี่ปี) เค้าคิดสามหมื่นเต็มทั้งที่ในสัญญาบอกต้องลดครึ่งนึง ถามว่ายังไม่ปิดได้มั๊ยเพราะผ่อนได้อยู่ เงินกู้หักที่เดือนแปดพัน เงินเดือนผมหมื่นแปดห้าร้อยก็เหลือหมื่นนึงหักรถอีกสองพันเจ็ด ก็เหลือตั้งเจ็ดพัน ทางธนาคารก็ไม่ยอมเพราะเป็นระเบียบที่ต้องไม่เหลือหนี้ที่ไหนอีก เอ๊ะ ก็กรุงไทยเหมือนกันนี่นา งง งง

สรุป ก็เป็นประสบการณ์ครับเผื่อชาวเวปเราจะซื้อก็จะได้เตรียวตัวไว้ก่อน ความจริงถ้าเรากู้เงินเอนกประสงค์ก่อน แล้วมาซื้อรถทีหลังก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ

จากคุณ : sniperkid
เขียนเมื่อ : 7 เม.ย. 53 09:59:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com