Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ รบกวนเพื่อนๆ ช่วยโหวตกันหน่อย ว่า เห็นด้วยกับกฏหมายบังคับ สวมหมวกกันน้อค หรือไม่ ==  

เห็นด้วย ควรมีกฏหมายบังคับให้สวม (329 คน)
  ไม่เห็นด้วย ไม่ควรมีกฏหมายบังคับให้สวม ให้เลือก เสรีใครอยากใส่ไม่ใส่ ตามใจตัวเอง (50 คน)

86.81%
  เห็นด้วย ควรมีกฏหมายบังคับให้สวม (329 คน)
 13.19%
  ไม่เห็นด้วย ไม่ควรมีกฏหมายบังคับให้สวม ให้เลือก เสรีใครอยากใส่ไม่ใส่ ตามใจตัวเอง (50 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 379 คน

ถกกับตาหยึ๋มสองคนในกระทู้ ข้างล่าง  กระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9120414/V9120414.html

สรุป และ Copy มาให้ตามอ่านกันง่ายๆ

เริ่มด้วย จากกระทู้นั้น ผมเองเห็นว่า กฏหมายห้ามติดฟิล์มบานหน้าเต็มบาน ไม่ว่าจะเป็นฟิล์มใสหรือไม่ นี่ มันไม่เหมาะสม น่าจะมีการยกเลิกแก้ไข  อย่างน้อยพวกฟิล์มใส ที่ไม่มีสี คุณภาพดีๆ  นี่ เวลาติดแล้ว  มันไม่ได้กีดขวางการมองเห็นอะไร ไม่ต้องกลัวอาชญากร จะเอาไปใช้ก่ออาชญากรรม  มันมีแต่ประโยชน์ เช่นกันความร้อน และเพิ่มความปลอดภัยเวลากระจกแตก ยังมองไม่เห็นข้อเสีย

ดังนั้น  ควรที่จะมีการแก้ไข ยกเลิกกฏหมายติดฟิล์มบานหน้าเต็มบาน (ปล.มีเพื่อนบอกว่ากฏหมายนี้ เค้ายกเลิกไปแล้วด้วย ขอบคุณครับ)
###############################################

จากข้างบนนั่น ทีนี้ สยึ๋มกึ๋ย เค้ามาบอกว่า

ความคิดเห็นที่ 34    

นั่นแหละ ไม่ใช่หุ่นยนต์ ก็น่าจะเลิกกฎหมายบังคับให้สวมหมวกนิรภัย
กับ เข็มขัดนิรภัยด้วยซะเลย  

จากคุณ : สยึมกึ๋ย  

###############################################
แต่ผมไม่เห็นด้วย ว่า ควรยกเลิกกฏหมาย หมวกกันน้อค และเข็มขัดนิรภัย ก็ เลยหยอดตาหยึ๋มไปอันนี้

ความคิดเห็นที่ 38    

อันนี้เค้าออกกฏหมายมาเหมาะสม แล้ว

ถ้าขี่อีแต๋น ยางนายหยึ๋ม นี่โอเค ไม่ต้องสวมหมวก นิรภัย ให้ใส่งอบได้ อนุมัติ  

จากคุณ : -=Jfk=-  

ตาหยึ๋ม ก็ตอบอันนี้มา

ความคิดเห็นที่ 43    

ฮ่าๆๆๆ ...

ผมกลับรู้สึกว่า กฎหมาย ๒ ข้อนั่น ไม่มีความเหมาะสมเลย หากยกเลิกไป
ก็ไม่มีใครได้ใครเสียอะไร ใครรักจะคาดจะสวม ก็ทำต่อ ใครไม่อยากคาด
ไม่อยากสวม ก็ไม่ต้องจับ ดีต่อทั้ง ๒ ฝ่ายครับ

อนึ่ง คนเรา ตาย หรือ พิการ หรือ บาดเจ็บ ได้ทุกเมื่ออยู่แล้ว ดังนั้น การที่
ใครซักคน จะตายหรือพิการหรือบาดเจ็บ หรือทุกอย่างรวมกัน ก็ไม่ใช่เรื่อง
แปลกอะไร และ ไม่ใช่เรื่องที่รัฐ ต้องพยายามไปขวาง กั้นแต่อย่างใด เหมือนๆ
กับออกกฎหมายห้ามคนกระโดดตึก หรือ ยิงตัวตาย เป็นต้น

แต่ ... ก็แค่คนละมุมมองครับท่านหมอ  ถ้าผมมีอำนาจพอ ผมทำตามนี้แหละ

อันนี้ คุณ Neon_Nerv มาแจมด้วย

ความคิดเห็นที่ 47    

จริงๆถ้าไม่ได้ติดบานหน้ามันอาจจะปวดตากว่านะผอมว่า แสงเยอะเกินไปแดดแรงอาจเกิดต้อกระจกได้.....มั่วล้วนๆ- -''

ส่วนเรื่องหมวกกันน็อค นึกภาพคุณชนมอไซไม่ใส่หมวก=ตาย....ขับรถโดยประมาทให้ผู้อื่นถึงแก่ชีวิต

ขับรถใส่หมวก ชน=คางเหลือง....ขับรถโดยประมาทให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ ต่างกันเยอะนะครับ

จากคุณ : Neon_Nerv  

อันนี้ ตามหยึ๋ม เค้าแย้งมา

ความคิดเห็นที่ 48    

ถือเป็นเรื่องช่วยไม่ได้ครับผม ให้ถูกคือ อย่าชนครับ ไม่งั้นจะมีกรณี
คล้ายๆ กันตามมาให้ปวดหัวครับ

เช่น สวมเสื้อกันกระสุน ยิงพลาดไปโดนไม่ตาย กับไม่สวมเสื้อกันกระ
สุน ยิงพลาดไปโดน ตาย ... ก็เลยกลายเป็น ทำร้ายคนอื่นให้ถึงแก่ชีวิต
ดังนั้น ก็เลยออกกฎหมายมาบังคับให้คนสวมเสื้อกันกระสุนแทน

หากเราประมาท หรือไม่ตั้งใจอย่างไรก็ตาม ทำให้ผู้อื่นได้รับความสูญ
เสีย เราต้องรับผิดชอบ ไม่ว่า ผลจะเป็นอย่างไรก็ตามครับ ไม่ใช่ออก
มาบอกว่า นี่นะ ถ้าแกทำอย่างโง้นอย่างนี้นะ แกก็ไม่ตายหรอก

ดังนั้นง่ายๆ ห้ามทำร้ายผู้อื่นครับ ให้มันตายเอง ท่านจะปรกติสุขดีครับ

อันนี้ ผมไปตอบตาหยึ๋ม

ความคิดเห็นที่ 49    

ตอบตาหยึ๋ม

เรื่องเข็มขัดนิรภัย กับหมวกกันน้อค นี่ เค้าพิสูจน์แล้ว ว่ามันช่วยลดความรุนแรงจากอุบัติเหตุทั่วโลก

จะบอกว่าตัวใคร รับผิดชอบกันเองไม่ได้

เพราะว่า นอกจากตัวเอง จะบาดเจ็บล้มตาย หรือเป็นภาระสังคมแล้ว มันทำให้คนอื่นเดือดร้อนด้วย

ยกตัวอย่างเช่น คนสองคน ขี่มอร์เตอร์ไซค์ มาเฉี่ยวชนกับมอร์เตอร์ไซค์ กับอีกคน

ถ้ามีคนนึงไม่ใส่หมวกกันน้อค ล้มลงหัวฟาดพื้นตาย ทั้งที่ถ้าใส่หมวกอาจจะแค่ เจ็บเล็กน้อย

กรณี ที่ไอ้คนใส่หมวก ถูกอีกคนผิด แทนที่คนผิดเค้าจะโดนแค่ ค่าปรับซ่อมรถ รักษาเล็กน้อย กลับต้อง มารับผิดชอบทำคนตาย หรือ ไม่ตายต้องผ่าตัดสมอง ก็จ่ายเพิ่มมากกว่า

หรือ ถ้า ฝ่ายไม่ใส่หมวกผิด แล้วตายหนี ไป  อีกฝ่ายที่เค้าถูก ก็ไม่รู้จะเรียกใครชดใช้

เข็มขัดนิรภัยก็เช่นกัน

อย่าคิดว่าเป็นเรื่องเรารคนเดียว ครับ

มาอยู่รพ.เห็นอุบัติ เหตุเยอะๆ จากพวกประมาทไม่สวมหมวก เยอะๆ แล้ว จะ หนาว อิๆ

อันนี้ตาหยึุ๋มมาตอบ

ความคิดเห็นที่ 50    

^
^
ก็แค่คนตายครับ ไม่มีอะไรมากกว่านั้น ผมบอกไงว่า อยู่เฉยๆ
เอานิ้วจิ้มปลั๊กไฟตาย ให้เป็นภาระสังคม เหมือนที่ท่านหมอว่า
ก็ได้ ไม่ต่างกันตรงไหน หรืออยู่ดีๆ จะกระโดดไปขวางรถ ให้
รถชนตายก็สามารถทำได้

ปัญหาคือ อุปกรณ์เหล่านั้น บางครั้งก็เป็นฆาตกรเสียเองต่างหาก
ครับ (อย่าบอกนะว่าไม่มีเลย)

จริงอยู่ที่มัน "อาจจะ" ช่วยลดการบาดเจ็บได้ ผมไม่เถียง แต่การ
เลือกความปลอดภัยแล้ว โดยทั่วไป คนนั้นๆ จะเป็นผู้ใช้สิทธ์เลือก
เองครับ เหมือนจะใส่รองเท้าเดินหรือไม่

เหมือนอุปกรณ์พวก เซฟ ที คัท ครับ อยากกลัวไฟดูด ก็ติดไปใคร
ไม่กลัว ไม่แคร์ ไม่ใส่ใจ ก็ไม่ต้องติด จะเห็นว่า ก็มีหลายบ้านที่ติด
แต่อีกหลายบ้าน ก็ไม่ได้ติดเช่นเดียวกัน เจ้าบ้านเป็นผู้เลือก อย่าบอก
นะว่าจะออกกฎหมาย บังคับให้ทุกหลังคาเรือนต้องมีอีก

อนึ่ง หากเราจะเรียกเก็บค่าเสียหายจากผู้ทำผิดให้ได้ ผมว่า เลิก
พรบ. ที่เอกชนกินกันเป็นล่ำเป็นสันเถอะครับ

สุดท้ายอยากบอกว่า ใช้อุปกรณ์เหล่านั้น ใช่ว่าจะไม่ตาย อย่างไง
คนเราก็ต้องตายอยู่ดี เพียงแต่ว่า จะตายช้า ตายเร็ว หรือว่าตายเพราะ
สา่เหตุอะไร มันก็อีกเรื่องหนึ่ง แค่นั้นเอง

คิดอะไรมาก ขนาดรัฐบาลอ้างว่าห่วงประชาชน ยังไม่ปิดนิคมอุตสาห
กรรมเลย ทั้งๆ ที่สุขภาพชาวบ้าน ย่ำแย่กันเห็นๆ ดูเหมือน จะห่วงบน
พื้นฐานของเงินมากกว่า

แต่รับรองว่า พื้นฐานความคิดผม ไม่ได้ทำร้ายใคร และ ไม่ส่งผลให้
ผู้ใดเดือดร้อนเพิ่มเติม เพราะมันจะกลายเป็น "ภาคสมัครใจ" เท่านั้น
เอง เลือกเอาตามอัธยาศัย

อันนี้ผมชักเริ่มหมดแรง แต่ยังดันตอบ กับเค้าอีก haha

ความคิดเห็นที่ 51    

ผมล่ะเบื่อ อีตาหยึ๋ม เรื่องดื้อ เรื่องนี้ จริงๆ อิๆ

เรื่องนี้ ไม่ใช่แค่บ้านเรา ทั่วโลก ส่วนใหญ่เค้ารู้กันหมดแล้ว ว่า การใส่หมวกกับเข็มขัดนิรภัย มัน" คุ้มมาก " ในการลดอันตรายจากอุบัติเหตุเหต มากกว่า ความรำคาญ หรือการกีดขวางสายตา  ที่จะทำให้เกิดอุบัติเหตุ เค้าถึง  ให้ใช้กันทั่วโลก

จะบอกว่าเป็นเรื่องส่วนบุคคล ไม่ได้ เพราะว่า เกิดปัญหา เป็นภาระ สังคม เพิ่มงานให้หมอ ให้โรงพยาบาล (ที่จะไปดูแลคนที่จำเป็นอื่นๆ แทนที่จะมาผ่าสมองพวกหัวดื้อ)

ถ้าไม่บังคับให้ใส่หมวกกันน้อคกันเลย  มีพวกหัวดื้อ ยี่สิบล้านคน ไม่ยอมใส่ เกิดอุบุติเหตุ ซักหมื่นครั้ง ต้องผ่าสมอง ซักพันครั้ง

แต่ถ้า บังคับให้ใส่ เหลือหัวดื้อ ไม่ยอมใส่ยอมโดนจับ แค่สองล้านคน

เกิดอุบัติเหตุเท่าเดิม หมื่นครั้ง อาจจะเหลือพวกที่ต้องผ่าสมอง แค่ร้อยกว่าๆกว่าๆ แค่นั้น

แล้ว นอกจากเพิ่มภาระให้สังคม แล้ว ยังทำให้คนร่วมทาง ที่ มาประสบเหตุร่วม เค้าต้อง รับภาระมากขึ้น จากความดื้อ อย่างที่บอกข้างบนไว้แล้ว ด้วย

เด๋วว่างๆ จะตั้งกระทู้ให้คนโหวด ความเห็นเรื่องนี้ ซักทีดีมั้ย อิๆ

อันนี้ มาดูแนวคิดแก้ปัญหา ตาหยึ๋ม

ความคิดเห็นที่ 52    

^
^
สมมุติ ... ผมเผาบ้านท่าน แล้วยิงตัวตาย ... ถามว่า มันต่างกันไหม
ผมทำผิด แต่ ผมไม่อยู่ชดใช้ ปรกติ เขาแก้ปัญหานี้อย่างไง กรณีที่
ผมว่านี่ ก็แก้เหมือนกัน

คนทั้งโลกเป็นไง ผมไม่สน เพราะ ... ผมไม่ได้ไปบังคับใคร แต่กลับ
กัน ผมก็ไม่ยอมให้ ใครมาบังคับผม เช่นเดียวกัน และที่สำคัญ คนทั้ง
โลกทำอะไรกัน หากเราไม่ทำตาม ในกรณีที่ ไม่ได้เบียดเบียนใคร ผม
ว่าก็ไม่แปลกอะไรเลย

อนึ่ง คนทั้งโลกนี่ก็ดื้อเยอะมากนะ ขนาดรู้ว่า ยาเสพย์ติดไม่ดี รู้กันทั้ง
โลก แต่ก็ยังดื่ม ยังสูบ กันทั่วไป ถูกกฎหมายอีกต่างหาก (ไม่นับที่ผิด
กฎหมายด้วยซ้ำไป) ถามว่า คนทั้งโลกดื้อไหม รัฐบาลทั่วโลกเป็นใจ
ไหม แล้วทำไมยังดื้อกันอยู่ ?

ทำไมถึงกลัวเรื่อง คนจะตายจากสิ่งที่ไม่ได้ตั้งใจจัง !

ถ้าใครยังกลัวตาย ก็คาด กับสวมต่อไปสิครับ ผมเคยไปห้ามซะที่ไหน ?

สุดท้าย การผ่ากะบาล เป็นหน้าที่ของหมอ ถ้าทำไม่ทัน ก็บรรจุเพิ่มสิ
ปล่อยให้เป็นวิชาชีพขาดแคลนทำไม !

แก้ไขเมื่อ 14 เม.ย. 53 10:58:35

ถึงตรงนี้หมดแรง  haha

ความคิดเห็นที่ 53    

เจอ คนดื้ออย่างตาหยึ๋ม นี่ ผมยอมหยุดอธิบายครับ

เขียนเมื่อ : วันเถลิงศก 53 12:54:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com