Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จั๊มแบต เรื่องง่าย ๆ แต่มองข้ามกัน...  

วันนี้ ขอเอามะพร้าวห้าว มาขายสวนหน่อยครับ...เรื่องง่าย ๆ แต่หลายคนคาดไม่ถึง...จนก่อความเสียหายให้กับ(กล่องสมองกล)รถคู่ใจหลายคันมาแล้ว...

ปัจจุบัน คงปฏิเสธ ไม่ได้ว่า...รถยนต์ในปัจจุบัน แทบจะทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ...เป็นระบบหัวฉีดแบบมีกล่อง ECU ECM หรืออะไรก็ตามที่คล้าย ๆ

เรียกเป็นภาษาไทย ๆ แบบเราว่า กล่องควบคุมสมองกล ซึ่งอาจรวมทั้งของเครื่องยนต์ และ ระบบเกียร์เข้ามาไว้รวมกัน...ในรถยนต์พรีเมียมราคาแพง ๆ

หรือ แทบจะไม่ได้แยกกันอยู่แล้ว...กล่องดังกล่าวโดยมากจะอาศัยอยู่ในห้องโดยสาร บริเวณแถว ๆ คอนโซลรถท่านนั่นแหละครับ...และมีบ้าง

ที่อาศัยอยู่ในบริเวณฝากระโปรงหน้ารถใกล้ ๆ หรือ เกือบติดกับเครื่องยนต์ เพราะฉะนั้น เวลาจะอัดฉีดด้วยเครื่องอัดแรงน้ำความดันสูงแบบเป็นฝอย

ละเอียด ๆ ที่ปั๊ม หรือ คาร์แคร์ ชอบใช้กัน ระมัดระวังหน่อยก็ดีนะครับ...หากช็อตขึ้นมา ราคามัน 3 หมื่นอัพ ไปจนถึง หลักแสนกันเชียว ในรถยุโรป

เกริ่นคร่าว ๆ ก่อน...ทีนี้เรามาว่ากันเรื่องง่าย ๆ แต่ปลอดภัยกันหน่อยดีกว่าครับ...

แบตหมดทำอย่างไร...ก็จั๊มพ์แบต หรือ ต่อพ่วงแบตเตอรี่สำรองสิ...

ทำอย่างไรให้มันถูกล่ะ มีวิธีไหม...มีครับ...กว่า 80 เปอร์เซ็นต์ในท้องตลาดไทยเวลานี้ ใช้วิธีการจั๊มแบตแบบนี้กันครับ...

ขั้นตอนการจั๊มพ์...

1. นำรถคันที่มีไฟมาจอดใกล้ ๆ แบบหน้ารถ เกือบชน หน้ารถกันเลย มีช่องให้คนเดินเล็กน้อยก็พอครับ..และ...ไม่ควรให้ส่วนหนึ่งส่วนใด

ของตัวถังรถทั้งสองคันแตะกันเด็ดขาด...

อ่อ คันที่มาช่วยไม่ต้องดับเครื่องยนต์นะครับ...

2. กรุณาทำเรียงลำดับ...ห้ามข้ามขั้นตอนเด็ดขาด เพื่อสุขภาพของกล่องควบคุมสมองกล จะได้แข็งแรง มีสุขภาพดีอยู่กับเรานาน ๆ เงินทองเต็มกระเป๋า

3. นำสายไฟบวก(เส้นสีแดง)

3.1 เอาหัวด้านนึงคีบขั้วแบต + คันที่มีไฟก่อน...(เน้นนะครับ)

3.2 นำหัวอีกด้านไปคีบขั้วแบต + คันที่หมดไฟ...

4. นำสายไฟลบ(เส้นสีเขียว หรือ ดำ)

4.1 เอาหัวด้านนึง คีบขั้วแบต - คันที่หมดไฟ (เน้นนะครับ)

4.2 เอาหัวอีกด้านนึง ไปคีบขั้วแบต - ของคันที่มีไฟ...เพื่อให้กระแสไฟครบวงจร...มันมีเหตุผลถึงต้องทำเรียงครับ...

5. รถคันที่มีไฟเร่งรอบเครื่องยนต์ไปที่ประมาณ 2 พันรอบขึ้นไปครับ...จะมากแค่ไหน ขึ้นอยู่กับขนาดของกำลังไฟของคันที่ช่วย กับ คันที่ถูกช่วย

เล็กช่วยใหญ่ ก็เร่งมากหน่อย ใหญ่ช่วยเล็ก หรือ เท่า ๆ กัน ก็ประมาณ 2 พันรอบ ก็เพียงพอแล้วครับ...จากนั้นให้สัญญาณ คันที่ไม่มีไฟค่อย ๆ

หมุนกุญแจไปทีละคลิก ๆ จนถึงสตาร์ท จนเครื่องยนต์ติด...

6. เอาล่ะ เราก็มาถึงขั้นตอนการถอดขั้วแบตกันแล้ว...เราจะทำย้อนทางครับ...

6.1 ถอดขั้วลบ(เส้นสีเขียว หรือ ดำ)ทางด้านคันที่มีไฟก่อนครับ (เน้นนะครับ)

6.2 ถอดขั้วลบ ทางด้านคันที่หมดไฟ...

6.3 ถอดขั้วบวก คันที่หมดไฟ...(เน้นนะครับ)

6.4 ถอดขั้วบวก คันที่มีไฟ...เป็นอันดับสุดท้าย...(ครบวงจรอีกเช่นกัน)

7. ข้อนี้เป็นข้อเสริมครับ...สำหรับรถบางรุ่น ที่กล่องอีซียู หรือ อีซีเอ็ม ไม่มีตัวแบตสำรองในตัวสำหรับเลี้ยงวงจรในระบบไว้...เพื่อที่ค่าที่ตั้งจาก

โรงงาน และ/หรือ ค่าต่าง ๆ ที่เราได้ตั้งเพิ่มเข้าไป...เช่น ตั้งค่าวิทยุ ในหน่วยความจำต่าง ๆ สถานีต่าง ๆ , ค่าของเบาะไฟฟ้าที่ตั้งค่าเอาไว้

สำหรับคนขับหลัก คนขับรอง หรือ ระบบต่าง ๆ ที่เราเกรงว่ามันจะรวน...ก่อนจะถอดขั้วแบตเตอรี่หลัก...เราก็ต้องหาระบบไฟที่เข้ามาเลี้ยงวงจร

ของกล่องอีซียูกันก่อน...วิธีการแบบลูกทุ่ง ๆ ที่เคยทำกันมา...ก็ใช้ถ่านเหลี่ยมขนาด 9 โวลต์ครับ...ต่อเลี้ยงวงจรกล่องไว้ก่อน...โดย

ตำแหน่งที่ต่อ ก็มีสองตำแหน่งที่นิยมกัน...คือ

7.1 บริเวณขั้วแบตเตอรี่เลยครับ...บวกต่อบวก ลบต่อลบ

7.2 อันนี้ลงทุนนิด หาขั้วแบบที่เสียบจุดบุหรี่ในรถยนต์นี่แหละครับ...เอาไปหาช่างซ่อมวิทยุ บอกให้ต่อสายไฟนอก ออกมาให้หน่อย...

จากนั้นก็ต่อขั้วแบตเตอรี่ 9 โวลต์ได้เลยครับ...

แล้วเราก็ไปถอดขั้วแบตเตอรี่หลักได้เลย เวลาเราจำเป็นต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่หลักไฟจากถ่านไฟฉายจะช่วยเลี้ยงวงจรกล่องอีซียูไว้ได้ครับโดยมันไม่เอ๋อ

7.3 อ่อ เราสามารถใช้ไฟจากมัลติมิเตอร์ก็ได้นะครับ...ไอ้ที่เป็นกล่องเหลี่ยม ๆ มีเข็มกวาดวัดค่ากระแสไฟนั่นแหละครับ...มันจะมี

สองขั้ว แดงคือบวก ดำคือลบ สามารถอัพไฟออกมาได้เช่นกัน...ก็เอาพลังงานจากถ่านก้อนเหลี่ยมในตัวนั่นแหละครับ...ใช้ได้ ๆ

ข้อแนะนำดังกล่าวนี้...เป็นเพียงข้อแนะนำเบื้องต้นเท่านั้น ...เขียนจากประสบการณ์ตรง

ใครมีข้อเสนอแนะใด ๆ แนะนำต่อเพิ่ม เพื่อต่อยอดได้เลยครับ...ช่วย ๆ กันแชร์ประสบการณ์เพื่อช่วยท่านอื่น ๆ กันต่อไป...

ด้วยความเคารพครับ...

แก้ไขเมื่อ 16 เม.ย. 53 15:08:21

จากคุณ : aaa_a...ครับผม
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 53 15:03:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com