Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชาวรัชดา อย่าลืมเก็บรักษาสิ่งนี้นอกรถนะครับ  

ห้อง รัชดา (ผมเฝ้าอ่านตั้งแต่สมัย ยังไม่มีรถ ไม่มีอะไรเลยร่วมหลายปีก่อนสึนามิจะมา ก่อนผมจะมีมือถือ nokia 7210 ด้วยซ้ำ) คอยอ่านเรื่อยๆ

จนมีรถกับเค้าคันนึง ก็ยิ่งมาอ่านห้องรัชดา มากกว่าเดิม

พอมีมอเตอร์ไซค์ก็ยิ่งอ่านห้อง รัชดามอเตอร์ไซค์

ทำให้รู้อย่างนึงว่า

ชาวรัชดา ให้คำปรึกษาดี การรักษาแคร้ง เครื่อง เบรค ผ้าเบรค กฏจราจร รักษารถ รักษาหมวก ได้ดีที่สุด ในทุกเว็ปบอร์ดที่ผมเคยอ่านมา

แต่ทุกวันนี้ หลายท่านลืมรักษาสิ่งเดียวที่อยู่นอกตัวรถครับ

คือ "รักษาน้ำใจ" เพื่อนๆในห้องรัชดาด้วยกัน

ของบางอย่างถ้าไม่ชอบ หรือไม่ใช่สเป็คที่เราค้นหา ก็ควร "รักษาน้ำใจ" คนที่ชอบสิ่งนั้นๆ ด้วยนะครับ มุมมอง รสนิยมต่างกันไม่ใช่ปัญหาในการอยู่ร่วมสังคมชาวมอเตอร์ไซค์

ทุกคนอาจใช้รถต่างค่าย ต่างความคิดเห็นแต่สุดท้าย บันทัดฐานต่างกัน ถ้าคอยตั้งแง่งัดประเด็นเอาชนะกันไป บางครั้งก็กลายเป็นคนที่เกลียดกันไปเลย

การแนะนำบางครั้งหากเรา "รักษาน้ำใจ" กันและกัน ลดถ้อยคำ  ลดความเห็นรุนแรงลงก่อน เปลี่ยนจากหัวชนฝาเป็นหัวพิงเบาะคุยกันแทน สิ่งที่คุณจะได้กลับมาคือ "เพื่อน"อีกหนึ่งคน

ยังไงฝาก "รักษาน้ำใจ" หมั่นตรวจเช็คเรื่อยๆนะครับ สังคมจะน่าอยู่ครับ

จากคุณ : nointrend
เขียนเมื่อ : 24 เม.ย. 53 13:51:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com