Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้รายงานผล] หลังจากใช้น้ำมันเครื่องที่หลายคนว่าห่วย !!! [ชม SS ได้ด้านใน]  

จากที่มีหลายๆ คนกล่าวหาว่า น้ำมันเครื่องของ ปตท. ห่วย ผมเลย
จะมาแถลงไข (ไม่ได้มาบอกว่า น้ำมันเครื่อง ปตท. ดีนะครับ) เพื่อ
ให้เข้าใจโดยทั่วกันว่า มันไม่ได้เลวร้ายอย่างที่นึกหรือ คิดกัน หรือ
ผ่านการถูกโจมตี ตามเว็บบอร์ดต่างๆ

หนูทดลองของผมคือ Toyota Soluna AL-๕๐ (ท้ายหยดน้ำ) เครื่อง
ยนต์โบราณ ๕A-FE ติดแก๊สแบบ มิกเซอร์ ชงแก๊สเสริมด้วยแลมด้า
คอนโทรล ใช้งานเป็นแก๊สเกือบ ๑๐๐% อาจจะมีสตาร์ทด้วยน้ำมัน
แล้วเบิ้ลเครื่องไปเป็นแก๊สเท่านั้น (โดยมาก สตาร์ทด้วยแก๊ส)

น้ำมันเครื่องที่เลือกใช้ เมื่อก่อนมีหลายตัวมาก แต่ ราคาต่อแกลอน
ไม่เคยเลย ๗๐๐ บาทไปได้เลย แต่ ที่จะเอามาพูดในที่นี้ หลังจากใช้
น้ำมันเครื่องตัวนี้มานับแสนกิโลเมตรคือ

ปตท. ไดนามิค คอมมอนเรล ๑๐w-๓๐ ตัวนี้เป็นน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์
นะครับ แต่ ก็ไม่ได้แพงมากมายอะไร ที่บ้านนอก ผมซื้อที่ ไม่ถึง ๖๐๐
บาทครับ กับน้ำมันเครื่อง ๖ + ๑ ลิตร (ไม่แถม ๑ ลิตรไม่ซื้อนะเนี่ยะ) API
ที่สกรีนมาคือ CI-๔ / SL

แน่นอนครับว่า มันเกิดมาเพื่อเครื่องยนต์ดีเซล แต่ ... อยากถูกกว่าเอง
ตามประสาคนเห็นของถูกอย่างผมไม่ได้ ก็เลย ซื้อมาเติมลองใช้ดูครับ
ตอนนี้ ใช้น้ำมันเครื่องตัวนี้มาเป็น ๑๐๐,๐๐๐ กิโลเมตรแล้ว คิดว่า แน่
จริง มรึงก็พังดิ !

ว่าแล้ว ดูสภาพกันเลยดีกว่า

จากคุณ : สยึมกึ๋ย
เขียนเมื่อ : 28 เม.ย. 53 20:05:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com