Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอ 2 คำถาม ในกระทู้เดียวค่ะ ชาร์ป คืออะไรคะ และน้ำมันเครื่องมีของปลอมไหม??  

พอดีรถเราพังค่ะ ตอนแรกมีไฟแสดง ตรงน้ำมันเครื่องค่ะ ขึ้นเตือนเป็นพักๆ  
และขับๆไป ถ้าเร่งเครื่องแรงมาก  เครื่องจะดับเลย  แต่พอจอดสตาร์ทใหม่ก็สตาร์ทติดค่ะ

เราเลยลองขับไปที่ศูนย์ โตโยต้า ศูนย์เช็คน้ำมันเครื่อง ก็บอกว่า  น้ำมันเครื่องไม่ขาด  เช็คหม้อน้ำ ก็บอกไม่ขาด
และความร้อนก็ไม่ขึ้นค่ะ ศูนย์นั้นบอกว่า  อาจจะสวิทช์น้ำมันเครื่องเสียก็ได้

พอออกจากศูนย์มาได้ซักพัก....เครื่องดับอีกแล้วค่ะ  และสตาร์ทใหม่ คราวนี้มีเสียงดัก แต้กๆๆๆ ตลอด
ยิ่งเร่งเครื่องแรง ยิ่งดังแรงตาม....เราเลยค่อยๆขับมาช้าๆ  

พอขับเข้าไปที่ศูนย์ โตโยต้าอีกที่หนึ่งปุ๊บ...พนักงานบอก ฟังเสียงผมก็รู้แล้ว ชาร์ปละลาย
ต้องเปลี่ยนชาร์ป และต้องเช็คอย่างอื่นอีกด้วย....พนักงานตีราคาเบื้องต้น บอกว่าเตรียมไว้ 50,000 บาทค่ะ

เค้าก็อธิบายว่า มันเกิดจากปั๊มน้ำมันเครื่องไม่ดี เลยไม่ส่งน้ำมันเครื่องเข้าฝักบัว เพื่อส่งต่อมาที่เครื่อง
เราก็มือใหม่ค่ะ ก็ฟังไปพยายามเก็บข้อมูลไป  ในหัวคิดก็สับสน....กับศัพท์ทาง รถ น่ะค่ะ ^_^”

แต่ที่สงสัยคือ ชาร์ป นี่คืออะไรเหรอคะทำไมแพงจัง  ไม่กล้าถามช่างค่ะ แกบีซี่มากๆ

อีกคำถามที่อยากรู้ก็คือ....น้ำมันเครื่องนี่ มีของปลอมมั้ยคะ??

เพราะเราเช็คราคา ที่ Ptt น้ำมันเครื่อง Ptt Dyanamic Commonrail 10-30 ราคาประมาณ 760 บาท
แต่พอเราไปเจอร้านข้างนอก เค้าตั้งแกลลอนน้ำมันเครื่องไว้เยอะทีเดียว  เลยลองๆไปถามดู
ปรากฏว่า  ราคา ถูกกว่ากันเยอะมาก..........550 บาท  ถูกกว่ากัน  210 บาท

เราเก็บความสงสัยนี้ไว้มาถามที่นี่แล่ะค่ะ อิอิ  ไม่กล้าถามร้านเค้าหรอก กลัวโดนเค้าด่า ทำไมมันถูกจังคะ
น้ำมันเครื่องนี่เค้ามีของปลอมกันหรือเปล่าคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ love

จากคุณ : ++SMILE LOGIN++
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 53 13:02:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com