Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เปิดแอร์แล้ว วี๊ด ครับ ช่วยแนะนำทีครับ  

สวัสดีครับปัญหาวี๊ดผมลองใช้สมาร์ทเสิร์ชแล้วมันยังไม่ชัดน่ะครับ อย่าเพิ่งเบื่อมือใหม่หัด "วี๊ด" นะครับ...
คืออย่างนี้ครับ ผมใช้เครื่องเสียงถูกๆเอาแค่พอฟังได้ครับ เครื่องเสียงติดมากับเจ้าของเก่า  ผมมีเปลี่ยนตัววิทยุมาใช้ซูเลกซ์เพราะมันใส่การ์ดได้ ส่วนตัวข้างล่างเรียกไม่ถูก ผมขอเรียกว่าตัวขยายเสียงก่อนนะครับ(จริงๆแล้วมันต้องเรียกว่าอะไรครับ) อ้อ...วิทยุเครื่องเก่ามันก็วี๊ดนะครับ

อาการมันเป็นอย่างนี้ครับถ้าเปิดวิทยุจะมีเสียงซ่า.... อันนี้เฉยๆ แต่ถ้าแก้ให้หายได้ก็จะดีครับ เวลาเพลงเล่นมันก็ไม่ได้ยินเสียงซ่า(คงพราะเสียงดนตรีมันดังกลบ)ทั้งติดเครื่องและไม่ติด

อาการต่อมาไม่ติดเครื่อง ก็ฟังเพลงปกติ ติดเครื่องยังปกติอยู่ แต่ถ้าเร่งเครื่องอาจมีเสียงวี๊ดนิดๆ ถ้าไม่ตั้งใจฟังจะไม่ได้ยิน

อาการต่อมาติดเครื่อง เปิดวิทยุ เปิดพัดลม(คอมเพรสเซอร์แอร์ไม่ทำงาน)เร่งเครื่องจะมีวี๊ดมาเบาๆ

อาการต่อมา ติดเครื่อง เปิดวิทยุ เปิดพัดลม+คอมเพสรเซอร์แอร์ทำงาน จะวี๊ดดดดดดเแหลมขึ้นมาตามรอบเครื่องทันที อาการสุดท้ายนี้ ดังจนรำคาญ

ปกติผมขับรถคนเดียวก็เปิดกระจก ไม่ค่อยเปิดแอร์ เปิดวิทยุดังหน่อยเพลินๆ แต่ถ้าต้องขับตอนอากาศร้อน หรือฝนตก มีคนนั่งด้วยซึ่งจำเป็นต้องเปิดแอร์ เขาจะบ่นว่าอะไรมันดังวี๊ดดดดดด ไม่รำคาญเรอะ

ผมก็ลองวิเคราะห์เองเบื้องต้นดังนี้
-ถ้าติดเครื่อง เร่งเครื่อง เปิดแอร์ เปิดแต่วิทยุ ไอ้ตัวขยายเสียงตัวล่างไม่เปิด จะไม่วี๊ด แต่เพลงก็ไม่ดัง(มันก็ต้องไม่ดังอยู่แล้วนี่555)
-ถ้าติดเครื่อง เร่งเครื่อง เปิดแอร์ แต่ปิดวิทยุ แล้วเปิดไอ้ตัวขยายเสียงตัวล่าง มันไม่วี๊ดแฮะ

ผมคิดเอาเองว่าไอ้ตัวขยายเสียงของผมมันไม่พัง เพราะไม่ติดเครื่องมันไม่วี๊ด เลยให้เพื่อนช่วยวิเคราะห์ เพื่อนคนที่1บอกมันเก่าแล้ว(อายุ20ปีได้) พังแล้วมั้ง เพื่อนคนที่2บอกลองหาตัวกันวี๊ดมาใส่ดูดิ้ ราคาประมาณ250บาท อืมๆพอจ่ายได้มาดูรูปกันครับ

จากคุณ : ddlife
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 53 22:57:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com