Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ราคาขายต่อใครว่าไม่สำคัญ ....อยากให้นึกถึงมันบ้างก่อนซื้อรถนะครับ  

น้องชายแฟนผม ออก Nisสั้น Cef Exclusive รุ่นท๊อป ปี 03 มา ตอนออกมาถ้าจำไม่ผิด 1.3 ล้านเศษๆ ผมถามว่าทำไมไม่เอา toyoตาร์ หรือ honดาร์ ใน range เดียวกัน ราคาขายต่อน่าจะดีกว่าในยามที่เราอยากจะเปลี่ยนรถ น้องแฟนผมบอกว่าชอบที่ body ของรุ่นนี้ ยังไงก็ใช้รถนาน หลายปี, ส่วนต่างแค่นิดหน่อยไม่อยากไปคิดมันเพราะว่าต้องใช้ขับทุกวัน ฯลฯ .....และอีกหลายๆเหตุผลที่ผมจำไม่ได้
สรุป เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอารถคันนี้ไปจะเทิรน์ที่ศูนย์ ได้ราคามา 4แสนต้นๆ ถามผมว่าราคา turn นี้รับได้ไหม ผมก็ไม่ทราบเลยเข้าไปเวปตลาดรถดูรถบ้านที่เขาโพสขายกัน ก็ราคาประมาณนี้ ....ด้วยความอยากรู้อยากเห็นของผม ผมเลยลองดูรถอีก 2 ยี่ห้อในรุ่นเดียวกัน ปีเดียวกัน ราคาที่โพสกันอยู่ระหว่าง 6แสนปลายๆ ถึง 7แสนต้นๆ  ทำให้ผมได้บทสรุปของผมเองว่าเงิน 3แสน ที่ว่าต่างกันนิดหน่อย มันไม่ใช่น้อยๆสำหรับผมครับ สุดท้ายผมคงไม่ใช้รถเป็นเวลา 10-15 ปีแน่ๆ ผมคงจะต้องเอาประสบการณ์นี้มาเป็นหนึ่งในข้อตัดสินใจสำหรับซื้อรถคันต่อไปของผมแน่ๆครับ
อยากให้เพื่อนๆที่กำลังจะซื้อรถนึกถึง ราคาขายต่อ  เวลาที่จะตัดสินใจซื้อรถด้วยนะครับ ยิ่งเมื่อรถราคาเกิน 1 ล้าน ขึ้นไป ราคาขายต่อ มีผลแน่ๆครับ
ปล.ผมเคยใช้ พรีเซีย มาแล้วเหมือนกันนะครับ ไม่ได้มีอคติต่อยี่ห้อรถแต่อย่างใด แต่กรณีเป็นตัวอย่างที่ผมประสพมาเท่านั้นเองนะครับ ผิดถูกก็ขออภัยด้วยนะครับ smile

จากคุณ : neopaint2005
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 53 16:40:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com