Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องเปลี่ยนยางมอเตอร์ไซต์...คำนึงถึง "ซีรีย์" ยางกันด้วยนะครับ...  

เห็นถามเรื่องการเ่ปลี่ยนยางมามากมายหลายคำถาม และ บ่อย ๆ เอาเท่าไหร่ดี
แต่ "ไม่ค่อย" มีคนตอบเรื่อง "ซีรีย์" ยางกันเลย

เรื่องซีรี่ย์ยาง...เล็ก ๆ น้อย ที่มองข้ามกัน...แต่...สำคัญอย่างไร...
มาลองพิจารณาดูครับ...

ซีรีย์ยางมีผลสำคัญที่ความสั่นสะเทือน การรับน้ำหนัก และ การทรงตัว...
และที่ลืมไม่ได้คือ..."อย่า" ทำให้การดัดแปลง... เปลี่ยน "ขนาด"...ยางของเรา
ไป "เปลี่ยน" ประสิทธิภาพที่วิศวกร...อุตสาห์ออกแบบมา...

ให้พวกเราใช้กันตามที่พวกเราเรียกกันว่า "สเป็ค" น่ะครับ
จะทำอะไร ก็อย่าลืมว่าเรากำลังเปลี่ยน "ค่า" สเป็ค... จากโรงงาน...

เพื่ออะไร...เพื่อว่าพอเปลี่ยนยางแล้วจะมีผลทำให้...
การถ่ายเทน้ำหน้ำ จะได้ใกล้เคียงกับของเดิม ระหว่างล้อหน้า-หลัง...

มายกตัวอย่างกันเลยดีกว่าครับ...พี่น้อง...

เช่น ของเดิมหน้า 60/100 หลัง 70/90...วงรอบของยางหน้า-หลังมันจะใกล้เคียง
กันครับ...

คือ ตัวหน้าน้อยกว่าตัวหลัง(10) แต่มาแก้ที่ซีรี่ย์ยาง ที่มากกว่า(10) เลยทำให้
รอบวงใกล้เคียงกันทังยางหน้า และ ยางหลังครับ...(ขนาดใกล้เคียงกัน)

หากจะเปลีี่่ยนยาง...เพิ่ม 1 เบอร์ทั้งหน้าและหลัง...ก็น่าจะเป็น...
ล้อหน้า 70/90 ล้อหลังก็น่าจะเป็น 80/80 ครับ...เพื่อให้วงรอบใกล้เคียงกับ...
ของเดิมอีก...

หรือ อีกเบอร์ ล้อหน้า 80/90 ล้อหลังก็ต้อง 90/80 คือให้ซีรีย์ยางมันหนีกันประ
มาณ 10 เสมอ...เราจะได้ใช้ประโยชน์กันเต็ม ๆ จากความกว้างของยางกับ
ความสูงของยาง และ เส้นรอบวงยาง...

อ่อ สำหรับยางที่มีหน่วยเป็น "นิ้ว-ฟุต" นั้น...

จากเดิม 2.25 กับ 2.50 ก็เป็น 2.50 กับ 2.75...
พวกนี้เป็นยางซีรี่ย์เช่นเดียวกันครับ...แต่เป็นแบบคงที่...เราไม่สามารถเลือกได้

ว่าจะให้เป็นซีรีย์เท่าไหร่ โรงงานกำหนดมาให้แบบนี้เลย เราเปลี่ยนได้แค่...
"ความกว้าง" ของยางเท่านั้นครับ...

หากเราเปลี่ยนยางแล้วก็จะทำให้การถ่ายเทน้ำหน้ก หน้า-หลัง คงเดิมครับ...
มันจะมีผลตอนเบรคนะ...ทำให้เบรคจับตัวได้ดีเช่นเดิม...และเบรคได้ระยะสั้น

กว่าเดิมอีกครับ(จากหน้ายางที่กว้างขึ้น)...และเบรคจะล็อคตัวได้ยากขึ้นเช่นกัน
หากเราไม่ไปปรับปรุงประสิทธิภาพเบรคให้จับได้ดีกว่าเดิมนะครับ...ซึ่งผมก็ไม่เห็นด้วย...

ผมเห็นว่าของเดิม ๆ ก็เหลือ ๆ อยู่แล้ว ล็อคง่า่ยซะอีกครับ...ฉุกเฉินทีไร...
ทั้งกำ ทั้งเหยียบทีไร...หนาวทุกที...เพราะยางโรงงานมักจะหน้าแคบกันอยู่แล้ว

เพราะฉะนั้น ไม่เห็นควรไปทำเพิ่มครับ...หากท่านจะทำให้เบรคจับตัวไ้ด้ดีกว่าเดิม
ก็ต้องเพิ่มขนาดจานเบรคไปด้วย ตามสัดส่วน...เอาให้จับดี ๆ แต่อย่าล็อคไวกว่า

เดิมก็แล้วกัน...เพราะเมื่อยางไม่ล็อคตาย เราก็สามารถทรงตัว และ หลบหลีก
อุปสรรคต่าง ๆ ไปได้...ไม่ยากนัก...หลักคล้าย ๆ เอบีเอสครับ...

มาเรื่องยางต่อครับ...เดี๋ยวจะไปไกลกัน...

ส่วนการทรงตัวทางโค้ง ก็ทำได้ดีเช่นเดิม และ ดีกว่าเดิมคือฟิลลิ่งในการเข้าโค้ง
จะเหมือนเดิม แต่ประสิทธิภาพในการเข้าโค้ง ดีกว่าเดิม...

วิศวะกร เขาคำนวณมาดีแล้วครับ...สำหรับมอเตอร์ไซต์...อย่าไปเปลี่ยนโดย...
คิดเอาเอง...อันตรายมาก ๆ ครับ...กับชีวิตเรา...(แม้จะน้อยนิดก็ตาม)...

ผมนำรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ มาบอกไว้ครับ...ใครสะดวกทำ ก็ทำครับ...ไม่
สะดวก...ก็ไม่เป็นไร...

ผมเพียงอยากให้ได้ประสิทธิภาพกันเต็มร้อย(หรือเกินร้อยจากเดิม)เท่านั้นเองครับ...

ด้่วยความหวังดี(จริง จริ๊ง...แหะ ๆ )เลยมาเตือนกัน...

แก้ไขที่ตอบกระทู้ข้างล่างครับ...เลยยกมาตั้งใหม่ดีกว่า...

จะได้เห็นกันทั่ว ๆ

ขอบคุณครับ...ที่ติดตามอ่านกัน

(พูดเรื่อง "ยาง" แต่ไม่่มียางให้ดูกันเลยวุ้ย...ฮ่า ๆ )

จากคุณ : aaa_a...ครับผม
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 53 19:26:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com