Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้เตือนภัย !!! ท่อน้ำมันขาด เพราะน้ำมันแก๊สโซฮอล์ .......  

สดๆร้อนๆกับเหตุการณ์ท่อน้ำมันขาดเพราะน้ำมันแก๊สโซฮอล์ ผมขับรถจอดติดไฟแดง มีมอเตอร์ไซค์คันนึงขับผ่านรถผมไป แล้วอยู่ๆถอยกลับมาเคาะกระจกบอกน้ำมันรั่วลงพื้น พอลงจากรถมาดูเห็นน้ำมันรั่วเหมือนเปิดก๊อกน้ำประปาจนสุด น้ำมันไหลนองพื้น สุดท้ายได้พี่ taxi ใจดี+กลุ่มวัยรุ่นแถวนั้นช่วยกันเข็นรถไปจอดอยู่ข้างถนน เพราะว่าจุดที่รถผมเสียเป็นถนนแค่ 2 เลน ทำให้รถติดมาก แต่โชคร้ายยังอยู่บนความโชคดีนิดๆ ห่างจากจุดรถเสียประมาณ 400 เมตร มีอู่ซ่อมรถอยู่ ไปถึงอู่ยกรถขึ้นฮ้อยเสร็จ เจอตัวต้นเหตุคือ ท่อน้ำมันเส้นขาออกจากปั๊มติ๊ก ฉีกขาดและแห้งกรอบ ทั้งๆที่ผมเพิ่งเปลี่ยนท่อน้ำมันพวกนี้ได้ไม่ถึงปี ( เปลี่ยนท่อน้ำมันทุกจุดหมดทั้งคัน ) ดีที่รถไม่ไฟไหม้ และต้องขอบคุณพี่มอเตอร์ไซค์ที่จอดเตือนว่าน้ำมันรั่ว ไม่งั้นผมอาจได้เคลมประกันเพราะไฟไหม้รถไปแล้วก็ได้

และมีอีกหลายคำถามที่ผมอยากรู้
1. ท่อน้ำมันยี่ห้อไหน ที่ทนการกัดกร่อนของน้ำมันแก๊สโซฮอล์ได้บ้าง ? ช่วยบอกยี่ห้อ รุ่น ราคา และร้านที่ขายด้วยครับ

2. ท่อน้ำมันที่ผมเพิ่งเปลี่ยนไปไม่ถึงปี ซื้อจากร้านอะไหล่ร้านดังโซนสุขุมวิท อยากจะย้อนกลับไปถามจริงๆ ว่าทำไมคุณภาพท่อน้ำมันถึงได้แย่แบบนี้ ถ้ารถผมเกิดไฟไหม้ขึ้นมาจะทำยังไง ?

3. ได้ยินมานานว่าน้ำมันแก๊สโซฮอล์กัดกร่อนพวกท่อน้ำมัน ตอนแรกก็ไม่ค่อยเชื่อ จนมาเจอกับตัวเอง เชื่อสนิทเลย ถ้ามันกัดพวกท่อน้ำมันถึงขนาดนี้ ทำไมรัฐถึงไม่ออกมาเตือน ? ตอนโฆษณาว่าช่วยชาติประหยัดน่ะประหยัดจริง แต่ประหยัดแค่ตอนเติม แต่มาเปลืองเอาตอนซ่อมรึเปล่า ?

จากคุณ : ^BmwM5^
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 53 02:06:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com