Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

----ฝนตกหนักจังครับ มาแชร์เทคนิคการขับรถ เปียก เปียก กันมั้ยครับ??---  

วันนี้เป็นวันแรกของปีครับ ที่ขับรถกลางฝนตกแรงๆ
สงสารรถจังครับ เก่าก็เก่า ยังต้องมากังวลน้ำเข้าเครื่องอีก แหะๆ

มาชวนคุยกันคืนฝนพรำครับ  มาแชร์เทคนิคขับรถวันฝนพรำ(เท)กันครับ

ส่วนตัวทำดังนี้ครับ

ก่อนฝนตก...หรือก่อนออกจากบ้าน
1. เคลือบกระจกครับ ด้านหน้าไม่เท่าไหร่ เพราะมีใบปัด
  ห่วงกระจกมองข้างและกระจกหลังครับ(โดยเฉพาะ รถแฮทช์แบค)
   ฝนมักเกาะ เปลี่ยนเลนไม่สะดวกเลยหาน้ำยาเคลือบซะ
  อย่าลืมเคลือบกระจกที่ตัวรถ บริเวณใกล้หูช้าง
  ที่สายตาต้องมองผ่านด้วยนะครับ

2. แผ่นกันใต้เครื่อง...ผมว่าช่วยลดน้ำเข้ามาปะทะกับพัดลมด้านหน้าได้
   พอสมควรเลยครับ รถส่วนใหญ่น่าจะมีนะครับ แต่รถผมไม่มี
   เลยไปตามหาที่เซียงกงมาใส่จนได้ครับ ชอบครับ กันทั้งฝุ่น ทั้งน้ำ
   คันไหนไม่มี ลองไปเบิกศูนย์ครับ มีขายแน่นอน

เอาเพลงฉ่ำๆไปฟังพลางๆนะ

จากคุณ : DarkBlueFlamingo
เขียนเมื่อ : 25 พ.ค. 53 20:39:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com