Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่อง เคลียร์แรนซ์ของวาล์ว และ หากเกิดการมาร์คแคมผิด ครับผม  

Case clearance
อยากเริ่มเรื่องจากว่า  ระยะเคลียร์แรนซ์ของวาล์วมีไว้ทำไมครับ  ?

ข้อต่อมา
ไม่เข้าใจว่า ปกติ การตั้งระยะเคลียร์แรนซ์นั้นเค้าจะต้องมีการวัดระยะ  ซึ่งส่วนใหญ่จะมีค่าเป็น + เสมอ   ในบางกรณี เป็น 0  

แต่เกิดคำถามอีกข้อหนึ่งเกิดขึ้นมาครับ  แล้วถ้าเป็น - ล่ะ  จะเกิดผลเสียอะไรต่อ Tappet หรือ Retainer บ้างหรือไม่ครับ?

-----------------------------------
อีกข้อนึงครับ
มีเคสนึงคือการมาร์คองศาของแคมผิด(Delay) ทางฝั่ง  ไอดี (เครื่อง 4จังหวะ) อันที่จริงมาร์คผิดไปแค่ หนึ่งฟันเฟือง  แต่มันทำให้ค่า CO เกือบถึงระดับ Upper limit ครับผม  

จากการที่ผมลองดูๆแล้ว  เดาว่าน่าจะเกี่ยว  แต่อยากหาแนวร่วมว่า มันเกี่ยวกันอย่างที่ผมคิดหรือไม่น่ะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับผม

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ค. 53 22:55:06

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ค. 53 22:54:23

จากคุณ : กยิราเจ กยิราเถนัง
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 53 22:53:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com