Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**** อายุ 29 รายได้ 35 K ไม่มีรถ ไม่มีบ้าน ถือว่าชีวิตล้มเหลวหรือเปล่า?***  

ใช้ชีวิตมาตั้งนาน

ผมเพิ่งจะหันมามองตัวเองจริงๆ จังๆ เมื่อไม่นานมานี้เอง

แล้วก็เห็นว่าที่ผ่านมา 6 ปี

ไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย

บ้านไม่ได้ซื้อ รถก็ไม่ได้ผ่อน เงินเก็บก็ไม่เหลือ

ผมทำงานที่แรกอยู่ปีกว่า ที่ กทม. รายได้แค่พอใช้เดือนชนเดิอน

แล้วก็เลิกกับแฟนที่คบกันมาตั้งแต่เรียนมหาลัย

ตัดสินใจย้ายงานตามหัวใจมาชลบุรี แต่ก็อกหักตามระเบียบ

ช่วงทำงานที่ชลบุรี ปีแรกเป็นช่วงเวลาที่ผมเก็บเงินได้

ทำงานปีเดียว มีเงินเก็บเกือบ 2 แสน

แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อรถ ตั้งใจจะเก็บอีกซัก แสนนึง ไว้เผื่อฉุกเฉิน

หลังจากนั้นก็มีแฟนที่ที่ทำงานเดียวกัน

แฟนเอารถที่บ้านมาใช้ เรื่องซื้อรถผมเลยห่างๆไป

ผมก็รับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่างเกี่ยวกับรถ

รถอายุ 5 ปี มันก็ได้เวลาซ่อมเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่เสมอๆ

ค่าใช้จ่ายในบ้านแทบทุกอย่างผมก็จ่าย

คบกันได้ประมาณเกือบปี แล้วแฟนก็ไปเรียนต่อ ป.โท เรียนเสาร์ อาทิตย์

รายจ่ายทุกอย่างผมต้องรับเองหมด เพราะเธอบอกว่าเธอเก็บเงินเธอไว้จ่ายค่าเทอม

โดยเธอตั้งใจจะเก็บเดือนละ 15K ไว้เป็นค่าเทอม

ซึ่งเธอทำได้แค่เทอมแรก

เทอมต่อมายืมเงินผมจ่าย

ช่วงนี้เธอเอารถคันใหม่ของที่บ้านมาใช้ ผมช่วยผ่อนครึ่งนึง ที่เหลือน้ำมัน อื่นๆ ผม

ปีต่อมาเธอกู้เงินเรียน

แต่เอาเงินผมจ่ายก่อนแล้วเอาใบเสร็จไปเบิก

ไม่ทันได้เงินคืน

เราก็เลิกกัน

ด้วยข้อหาว่าผมไม่มีการวางแผนอนาคต ไม่ยอมซื้อบ้าน

เธออยากได้บ้านมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ซึ่งผมก็รอให้เรียนจบก่อนค่อยว่ากัน

เพราะค่าใช้จ่ายมันเยอะ

เธอไม่ฟัง เธอมองโลก ว่าอะไรมันง่ายไปหมด

ก็คงงั้นแหละเพราะผมซัพพอร์ทตลอด อยากได้อะไรก็หามาให้

ยกเว้นเรื่องบ้านนี่แหละ เพราะมันเรื่องใหญ่

หลังเลิกกัน ผมยกกลับมาแค่ทีวีกับเครื่องเสียง 1 ชุด

ตอนนี้เหลือเงินเก็บอยู่นิดหน่อย ตั้งใจจะเก็บเงินอีกซักครึ่งปี จะซื้อรถแน่นอน Jazz 2008 เป็นเป้าหมาย

แต่แล้วดวงชะตาพาผมกลับไปหาคนที่เคยหักอกผมก่อนย้ายมาชลบุรี

คนนี้คบกันไม่นาน

ช่วงนั้นเธอซื้อบ้านใหม่พอดี

ผมก็ประเคนเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่างที่โรงงานผมผลิต แอร์ แอลซีดี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า โฮมเธียเตอร์ ให้เป็นของขัวญบ้านใหม่

หมดไปเกือบแสน พ่อบุญทุ่มเอ้ยยยยยยย

สุดท้ายเธอกลับไปหาแฟนเก่า

เจ็บชิบ

เหมือนมีเขางอกบนหัวเลย

ช่วงนี้ผมเหมือนคนบ้า

ซื้อกางเกงยีนส์ตัวละ 6500

ซื้อรองเท้า 5 คู่ เกือบ สามหมื่น

ซื้ออะไรไร้สาระอีกเพียบเลย

เป็นแบบนี่อยู่ 3-4 เดือนมั้ง

ผลาญเงินไปเป็นแสน

จนมาเจอแฟนคนปัจจุบัน

นิสัยดี ช่างเอาอกเอาใจ

เธอเพิ่งเลิกกับแฟนมา

แฟนเก่าก่อหนี้ไว้ให้เธอ สองแสนกว่าๆ

เธอทำธุรกิจส่วนตัว ครับ

มีรถกระบะ ผมก็รับภาระค่าใช้จ่ายเกี่ยวกัยรถเหมือนเคย แต่ไม่ได้ช่วยผ่อน

เริ่มคบกับได้ซักพัก

เธอหมุนเงินไม่ทัน ขอยืมเงินไปปิด บัตรบางส่วน

ยืมไป ครึ่ง แสน

คบกับแฟนคนนี้ก็ดีนะ เธอชวนผมเก็บเงิน

แชร์เดือนละ 3000

ประกันออมทรัพย์ เดือนละ 2600

ฝากเงินด้วยกัน 1000

แต่นิสัยซื้อของแพงของผมยังไม่หายไป

1 ปีหลังจากนั้น ผมก็เอาเงินเก็บออกมาใช้ตลอด

จนเดือนมีนาที่ผ่านมา

เงินเก็บผมกลายเป็น 0

ไม่มีบ้าน ไม่มีรถ ไม่มีเงินเก็บ

คนที่ทำงานมา 6 ปี อายุ 29 แบบนี้ถือว่าเป็นการดำเนินชีวิตที่ล้มเหลวใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผมกำลังจะนับ 1 ใหม่

รายได้ผม 35 K

รายจ่ายประจำต่อเดือน ประมาณ 20 K

แปลกจัง รายจ่ายมันมาจากไหนมากมาย ไม่เห็นเหมือน 5 ปีที่แล้วเลย

เอาว่ะ ถ้าไม่เริ่มตอนนี้ก้ไม่รู้จะเริ่มตอนไหนแล้ว

ผมเลยสมมติภาระขึ้นมาอันหนึ่ง

สมมติว่าตัวเองซื้อรถ ผ่อนรถเดือนละ 10000 บาท

โดยโอนเงินเข้าบัญชีที่ผมไม่สามารถถอนออกมาใช้ได้เอง เหมือนก่อน

เงินเดือนออกวันที่ 25

พอวันที่ 26 เงินในบัญชีผมจะเหลือ 4000-5000

พอๆกับตอนที่เรียนอยู่ ต้องทำให้ได้ เคยทำได้มาแล้วนี่

ผมตั้งใจจะทำให้ได้อย่างน้อย 1 ปี หรือ ปีครึ่ง

เพื่อปรับนิสัยตัวเอง และเพื่อเก็บเงินเพื่อซื้อบ้านหรือดาวน์รถ

เป็นหลักเป็นฐานให้ตัวเองและคนที่ผมรัก ในวันข้างหน้า

ในฐานะที่ผมเลนบอร์ดนี้มานานหลายปี

ผมล็อกอิน Tread'em all (อาจจะไม่เป็นที่รู้จักนักในบอร์ด) เลยมาโพสไว้ที่นี่ให้เป็นหลักฐานผูกมัดตัวเอง และให้ ชาวรัชดาเป็นพยาน ในการเริ่มต้นใหม่ของผม

ขอบคุณที่รับฟังครับ

จากคุณ : banch
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 53 21:16:03 A:210.118.108.254 X: TicketID:267762

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com