Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หุหุ...ในที่สุดไทรทันผมก็แหนบดังครับ  

ออก triton plus 4 Drมาเมื่อปลายเดือนมีนาคม  ก่อนออกรถรุ่นนี้ก็เจอข้อมูลว่ามักจะเจอปัญหาแหนบดัง ใช้งานเกือบสามเดือน  ได้ระยะทางเกือบห้าพันโลแล้วครับ  ช่วงแรกๆก็ได้ยินเสียงเบาๆตอนก้าวลงจากรถ   แต่ตอนขับก็ไม่ได้ยินหรอก   มาเมื่อวานได้ยินเสียงไปถึงในรถเลยครับ   หุหุ...สมคำร่ำลือจริงๆ  แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากครับคงจะเอาเข้าศูนย์ให้ช่างปรับซะหน่อย แต่ก็อยากจะแชร์ข้อมูลอื่นๆให้ทราบครับ  เช่น
1. รถผมเกียร์ออโต้  ค่อนข้างรอรอบครับ  เรี่ยวแรงจะมาก็เกือบสองพันรอบ  ถ้าต้องการออกตัวเร็วๆ ต้องกดคันเร่งลึกพอสมควร  ทำให้กินน้ำมัน   ต้องใจเย็นนิดนึง   ถ้าเทียบกับเอสามสองที่ขึ้นชื่อว่าอืดแล้ว  ผมว่า เอสามสองยังขับในเมืองง่ายกว่า   แต่ถ้าได้รอบแล้วก็ไม่มีปัญหาครับ เรี่ยวแรงเหลือเฟือสำหรับการใช้งานแบบปกติ
2. พวงมาลัยค่อนข้างหนักหน่อยครับ  แม้ว่าผมจะเติมลมยางมากกว่าสเปค
3. เซฟิโร่ เอ32 ที่ว่าพวงมาลัยตอบสนองช้า   ผมว่าไอ้เจ้านี่ ช้ากว่าครับ
4. แอร์ไม่ค่อยเย็นไปถึงคนข้างหลัง  ถ้าจะให้คนข้างหลังเย็น  คนข้างหน้าก็เริ่มหนาวแล้ว  (ผมติดฟิล์ม 3M หน้า 40 %   ที่เหลือ 80%)
5. ออกรถมาได้สองอาทิตย์  แบตเตอรี่ของรีโมทจอหมด  ทั้งๆที่ผมใช้งานมันแค่ครั้งเดียว
6. มีใครสังเกตเหมือนผมไหมว่า  กันชนหลังมันดูงอๆ ตรงปลาย   Plusตัวแรกไม่เห็นมันจะงอเท่านี้เลยอ่ะครับ
7. ลองขับแบบประหยัดๆ 80 กม/ชม   ผมได้เกือบ 16 กิโล/ลิตร ครับ (ลมยางหน้า 33  หลัง 35  เปิดแอร์เย็นฉ่ำ ไม่มีรถนำขบวนครับ) ส่วนขับทางไกลยาวๆ ที่ความเร็ว 120 +/-  ก็ได้ประมาณ 12.xx ครับ
8. เบรคดีใช้ได้   เผลอกดแรงๆระวังโดนจิ้มตูด
9. การเปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูง  ทำได้ค่อนข้างพอใจสำหรับรถกระบะ  ไม่ค่อยเครียดครับกับยาง  245
10. เสียงปิดประตูฟังดูก๊องแก๊งไปนิด  เมื่อเทียบกับนาวาร่า
11. ตอนอากาศร้อนๆ เสียงพัดลมเครื่องดังมาก  
12. ไม่มีที่จับเวลาขึ้นรถอ่ะ  ถ้าตัวเตี้ยอาจจะลำบากหน่อย
13. เวลายกก้านปัดน้ำฝน  รู้สึกว่าต้องยกฝั่งขวาก่อน  ถ้ายกซ้ายก่อน  ขวาจะติด ...(อันนี้ยังไม่ได้ลองปรับดูครับ)
14. ที่พักเท้าคนขับ  ดีไซน์ให้มีอะไรนูนออกมา  แต่ผมชอบแบบที่มีพลาสติกไปติดไว้มากกว่า (เพราะมันจะทำสะอาดง่ายกว่า)

โดยรวมแล้วก็ถือว่าพอใจครับกับรถคันนี้  ถึงแม้ว่าที่พูดมาจะเป็นทางลบซะส่วนใหญ่ ซึ่งผมเห็นว่ามันเล็กน้อยก็ยอมรับได้และมันเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ  เพราะว่าค่าตัวมัน กับออฟชั่นที่ได้มาค่อนข้างคุ้มค่าบวกกับแคมเปญอื่นที่อัดมา  ทำให้ผมและแฟนตัดสินใจไม่ยากเลย  ยิ่งชอบรูปทรงเป็นทุนอยู่แล้วด้วยครับ

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 53 16:10:47

จากคุณ : ใจสะออน
เขียนเมื่อ : 4 มิ.ย. 53 16:07:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com