Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ราคาน้ำมันที่ไทยทำไมต้องอ้างอิง กับสิงคโปร์ด้วยครับ  

เนื่องจากผมได้ตั้งไว้แล้วที่ห้องหว้ากอ พอดีพี่ๆห้องนู้นเค้าให้แนะนำลองมาตั้งที่นี่แต่ไม่รู้ถูกกลุ่มป่าว แต่ลองมาตั้งครับ ไม่ค่อยได้แว๊บมาห้องนี้เท่าไรครับ

วันนี้เรียนวิชาที่คาดว่ามันไม่น่าเกี่ยวกับการเมือง เลย แต่อาจารย์แกพาออกทะเลไปการเมืองบ้างอะไรบ้าง แกบอกว่าการที่น้ำมันแพงอย่างนี้ก็เพราะไปอ้างอิงราคากับสิงคโปร์มันเลยทำ ให้น้ำมันแพง  เพราะคนสิงคโปร์ไม่ค่อยใช้รถ สิงคโปร์เลยได้กำไรเยอะจากการอ้างอิงน้ำมันอะไรเช่นนี้ (ผมจำไม่ค่อยจะได้แต่ราวๆนี้ครับ) แล้วการที่แปรรูป ปตท.ก็มันทำให้น้ำมันแพงด้วย (ผมแย้งในใจก็ราคาค่าการตลาดบวกกับราคาน้ำมันตลาดโลกน้ำมันมันเลยแพง) แต่ผมก็คิดในใจแย้งอาจารย์นะครับไอ้เรื่องการแปรรูปกับไอ้เรื่องราคาน้ำมัน ของที่ว่าต้องอ้างอิงจากสิงคโปร์  เลยอยากรู้ครับว่าทำไมเหตุใดที่เมืองไทยจึงต้องอ้างราคาน้ำมันดิบที่ สิงคโปร์ด้วยครับ แล้วมันเป็นเหตุให้น้ำมันบ้านเรามันแพงไหม

ปล.กระทู้ นี้ออกแนวกลิ่นการเมืองหน่อย แต่อยากรู้เหมือนกันครับ  อาจารย์ผมแกออกไปทางสีหนึ่งหน่อย ไม่บอกละกันว่าสีอะไรนะครับ แต่จากผมเล่ามาก็น่าจะพอรู้นะครับ

จากคุณ : เดอะหลอน
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 53 02:00:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com