Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำตอบสุดท้ายอีกครั้ง..เกี่ยวกับการสตาร์ทรถที่ใช้แก๊สค่ะ..อย่าเพิ่งเบื่อนะค่ะ{แตกประเด็นจาก V9432874}  

ตอนรับรถ คนส่งรถอธิบายเยอะแยะ ตอนนั้นก็จำได้หรอก พอมาบ้าน ก็ชักลืม ๆ บางคำแต่เราว่าทำไมยุ่งยากจังไอ้การสตาร์ทรถติดแก๊สระบบดูด..

ถามตรงประเด็นเลยว่า เราจะสตาร์ทด้วยแก๊สเลยได้มั้ย จำเป็นต้อง       สตาร์ทด้วยน้ำมันก่อนแล้วกดสวิทซ์เป็นแก๊สเสมอไปหรือไม่ หากวิ่งโดยใช้แก๊สอย่างเดียว จะได้มั้ย ช่างบอกว่าจะติดยาก

คืองี้ช่างบอกเราว่า กรณีรถจอดข้ามคืน เมื่อเริ่มออกรถในตอนเช้า ให้    สตาร์ทด้วยน้ำมันโดยสวิทซ์ต้องอยู่ที่น้ำมัน พอสตาร์ทเสร็จอย่าเพิ่งออกตัว ให้กดไปที่แก๊ส 1 ครั้ง (โดยไฟต่าง ๆ ต้องดับทั้งหมดก่อน)แล้วเหยียบคันเร่ง เพื่อใล่น้ำมันออกจากคาร์บู พอรู้สึกเครื่องใกล้ดับ ให้กดสวิทซ์อีก 1 ครั้งไปที่แก๊สทันที...... ช่วงเวลาเหยียบคันเร่งเพื่อไล่แก๊สกินเวลานานมาก เรารำคาญจัง มีวิธีอื่นมั้ยค่ะ
อธิบายไป-มา ก็ชัก..งง..งง..เรียบเรียงไม่ถูก

มาคิดเองว่าจะลองสตาร์ทรถด้วยน้ำมันปุ้บ แล้วเหยียบคันเร่งให้รอบขึ้นไปที่เลข2  ไม่รอให้เครื่องใกล้ดับ แล้วตัดไปแก๊สเลยจะได้มั้ย

ตอนเข้าจอดที่บ้าน ก่อนดับเครื่องจำเป็นต้องกดสวิทซ์ไปที่น้ำมันก่อนมั้ยค่ะ

ขอโทษค่ะ มือใหม่หัดใช้รถติดแก๊ส  ขี้สงสัย ปัญหาเลยเยอะ

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ค. 53 17:41:52

จากคุณ : kjean
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 53 17:39:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com