Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุธาหรณ์การซื้อประกันกับ Silk Span  

ผมได้ซื้อประกันกับ Silk Span ไว้ตามเป็นประเภท 2+ ซึ่งโดยปกติถ้าซื้อประเภท 3+ ขึ้นไปจะได้แถมประกันภัยเพิ่มเติมมาด้วย ในกรณีที่รถเกิดอุบัติเหตุแล้วเราเป็นฝ่ายถูก จะเลือกเป็นเงิน 1000 บาท หรือ เลือกเป็นรถเช่าระหว่างซ่อม ซึ่งการเคลมกับทาง Silk Span โดยตรง หลังจากนั้นรถผมเกิดอุบัติเหตุ ประมาณวันที่ 4 ก.พ. 2553 โดยผมเป็นฝ่ายถูก ผมเลือกรับเงินค่าประกัน 1000 บาท ผมส่งใบเคลมไปให้ บ. แล้วหลายครั้ง
ครั้ง ที่ 1 ส่งที่เบอร์ 02xxx3041 ตามที่ลงไว้ในใบแจ้งวิธีการแจ้งเคลม ที่แนบมากับกรมธรรน์หลังจากรถผมโดนชนประมาณ 1 สัปดาห์ แต่ไม่ได้รับการติดต่อกลับใดๆ
ครั้งที่ 2 ส่งที่เบอร์ 02xxx3044 โดยผมลองโทรไปถามพนักงานที่ บ. ก่อนเค้าบอกให้ส่งไปเบอร์นี้แทนแล้วจะติดต่อกลับพอดีจำชื่อคนติดต่อไม่ได้ และไม่ได้รับการติดต่อกลับใดๆ
ครั้งที่ 3 ส่งที่เบอร์ 02xxx9808 เมื่อประมาณกลางเดือน เม.ย. ซึ่งครั้งนี้ผมโทรไปถามพนักงานอีกแล้วถามชื่ออีกครั้งเป็นคุณ xx รับเรื่องไว้แล้วจะติดต่อกลับ

หลังจากนั้นอีกหลายสัปดาห์ไม่มีการติดต่อกลับใดๆ ผมจึงโทรไปหาคุณ xx ทวงถามถึงความคืบหน้า คุณ xx อ้างว่าเพิ่งได้รับหลักฐานการแจ้งเคลม (ในครั้งที่ 3 ที่ผมส่ง) ซึ่งมันเลยกำหนด 30 วันตามกฎของเค้าแล้ว(มีกฎนี้แจ้งไว้ในใบแจ้งวิธีเคลม)  คุณ xx บอกว่าจะตรวจใน FAX receiver ว่ามีการ FAX มาจากผมจริงหรือเปล่า หลังจาก 1 สัปดาห์ นั้นคุณ xx ตอบกลับมาว่าไม่พบว่าผมมีการ FAX ไปที่เบอร์ 02xxx3041 (ครั้งที่ 1) และ 02xxx3044 (ครั้งที่ 2) เลยซึ่งผมก็ไปโต้เถียงไม่ได้เพราะว่าเค้าตรวจฝ่ายเดียวผมไม่มีหลักฐานอะไร จากคุณ xx พูดบ่ายเบี่ยงเหมือนจะบอกว่าผมแจ้งเรื่องเกินเวลา 30 วันที่เค้ากำหนดไว้หลังจากเปิดใบเคลมทำให้เคลมไม่ได้ พนักงานเค้าบอกว่าไม่มีอำนาจใดในการตัดสินใจ ผมจึงขอคุยกับหัวหน้าเค้าแล้วเค้าบอกว่าจะติดต่อกลับ หลังจากนั้นถึงวันนี้ประมาณ 3 สัปดาห์ก็ไม่ได้ติดต่อกันอีก ผมว่าผมคงต้องทำใจเรื่องการเคลม ผมตั้งขอสังเกตว่า เบอร์ FAX ที่ระบุในใบแจ้งวิธีเคลม (02xxx3041) ซึ่งผมทราบภายหลังว่า บ. ยกเลิก ไม่ใช้แล้วแต่มันยังคงอยู่ในใบแจ้งวิธีการแจ้งเคลม ซึ่งมันไม่น่าจะเป็นความผิดของผมที่ส่งไปที่เบอร์นั้นแล้ว บ. บอกว่าไม่ได้รับ  ผมไม่อยากโทษใครผมอาจจะโชคร้ายเองและผมคงไม่ร้องเรียนต่อใดเพราะผมติดต่อไปหลายครั้งแล้ว ผมต้องทำงานไม่มีเวลาว่างตามบ่อยๆ  จึงขอให้กรณีของผมเป็นอุธาหรณ์กับการซื้อประกันกับ บ.นี้ครับ

จากคุณ : zenithX
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 53 15:49:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com