Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เงิน 39 บาท กับ เรื่องราวริมถนน ช่วงฝนตกถล่มกรุง  

วันนี้ 14/07/53 เวลา 15.00 น.
ผมออกมาจาก ทำธุระแถวช่วงสุทธิสาร
ใช้เส้นทาง มุ่งหน้า จากแยกสุทธิสาร เข้า สามเหลี่ยมดินแดง

ด้วย Wave 100S
ใส่ชุดทำงาน+กระเป๋าเอกสาร+โทรศัพท์มือถือ+กระเป๋าสตางค์

ปรากฎ ฝนตกหนักมาก ก็หลบฝนแถวตึกอาคาร ข้างเคียง
ได้มีโอกาส พูดคุย กับ จยย.รับจ้างคันหนึ่ง ซึ่งมีภารกิจต้องไปส่งเอกสาร ด่วน ที่ สนง.จัดหางาน กระทรวงแรงงาน

เขาบอกว่า "เสียดายไม่ติดเสื้อกันฝนมา เพราะใช้ sonic 125 ไม่มีที่เก็บเสื้อกันฝน และธุระก็เร่งด่วนด้วย (มีโทรศัพท์เข้ามาหลายสายมาก เพื่อให้เร่งส่ง
เอกสาร) "

ซึ่งห่างจาก จุดที่พักรถไม่เกิน 1 กม.

จนฝนซ่า ก็ แยกย้ายขับขี่ ไปตามภาระความรับผิดชอบของแต่ละชีวิตกันต่อไป

ฝนได้ตกอย่างนัก ในระลอก 2 ยังไม่ถึง สามเหลี่ยมดินแดง เลย

ผมเรียบเข้า ปั้มน้ำมัน Shell เพื่อเข้า minimart ซึ่งมีอีกหลายชีวิตหลบฝนอยู่

ผมถามหา "ถุงดำ" จากแคชเชียร์ "มีค่ะ อยู่บนชั้นวาง ราคา 39 บาท"

ผมจ่ายเงินอย่างไม่รีรอ แล้วรีบแกะถุงดำ 1 ใบ เพื่อปกคลุมสิ่งของต่างๆ เพื่อมิให้เปียก หรือสร้างความเสียหายจาก ปริมาณน้ำฝนที่ตกกระหน่ำ

จากนั้น เมื่อได้สิ่งที่ต้องการ ก็แล ไปเห็น
บรรดา ผู้ขับขี่ จยย. ที่หลบฝนด้วยสีหน้าวิตกกังวล
ด้วยเรื่องอะไรไม่ทราบได้

ผมก็ ตะโกนบอกว่า มีใครอยากได้ "ถุงดำ" ไหมครับ
หลายคนอาย หลายคนกล้าที่จะรับถุงดำ พร้อมถามว่า เท่าไร?
ผมบอกว่า "ให้ฟรี" ไม่คิดเงิน "ถุงดำ"
ถูกแจกจ่ายไปเป็นจำนวนพอสมควร

แต่ยังเหลืออีก เยอะ ผมก็บอกว่า มีใครจะช่วยแจกถุงดำ ให้คนอื่นไหม เพราะต้องรีบไป "เสียงความเงียบได้เกิดขึ้นภายใน minimart" หลังเสียงผมสิ้นสุดลง

ผมก็เลยถือถุงดำ ห่อใส่ถุงพลาสติกอีกชั้น ขับฝ่าห่าฝนมุ่งหน้า
แยกสามเหลี่ยมดินแดง และไปตามจุดหมายปลายทางที่ต้องการ

จอดรถติดไฟแดง แยกสามเหลี่ยมดินแดง เจอ จยย.จอดตีคู่
(พบกันตอนอยู่ปั้ม) บอกกับผมว่า
"พวกเราชาว จยย.ไม่มีทางเลือก เนอะต้องรับสภาพกับ
เหตุการณ์ฝนตก ตัวเปียก ในเวลาที่ต้องการความรีบเร่ง"

ผมยิ้มตอบรับด้วยความรู้สึกเห็นด้วยและคล้อยตามอย่างเป็นมิตร

ตลอดเส้นทางการขับขี่ สามเหลี่ยมดินแดง อนุเสาวรีย์ชัย แยกพญาไท
ฝนตก น้ำท่วมหนัก (ปริมาณน้ำฝนสูงกว่าริมฟุตบาล) รถหลายคันเสีย (จยย, รถยนต์)

และก็เจอ กลุ่มคนขี่ จยย. (พี่Mass, พี่วิน, คนทำงาน) ที่ใช้จยย.ในการขับขี่ และเจอกับฝนตก ต้องหลบตลอด 2 ข้างทาง ด้วยความหวังว่า
"เมื่อไรฝนจะหยุดตก" "ถ้ามีอุปกรณ์ป้องกันสักหน่อย ก็คงดี -เปียกไม่ว่าเอกสารห้ามเปียก"

ถุงดำ ที่ยังเหลือ (ราคาค่างวดไม่กี่บาท) กับประโยชน์ที่หลายคนอาจจำเป็นต้องใช้มัน ถูกส่งผ่าน จากมือชายผู้ใช้รถใช้ถนน เหมือนกัน สู่ ผู้ใช้รถ จยย.เหล่านั้นอีกหลากหลายชีวิต

บรรยากาศ เต็มไปด้วยรอยยิ้ม และเสียงหัวเราะเล็กๆ ในโชคชะตา
ฝนตกรถติด จยย.ตัวเปียก ความรีบเร่ง และถุงดำ

ทุกคน คว้าถุงดำ พร้อมขอบคุณ แล้วแยกย้ายกันไปตามถนน
เพื่อมุ่งสู่ความต้องการของแต่ละคน
(ส่งเอกสาร, ไปทำธุระให้เสร็จ, กลับที่ทำงาน ฯลฯ)

จน ถุงดำ หมด
(ดีใจ ถุงดำหมดแล้ว ไม่ต้องถือกลับบ้าน
และสร้างประโยชน์มากกว่า ถุงดำทั่วไป)
กลับบ้านมา ตอน 16.00 น. นอนหลับ 1 ตื่น ด้วยความอ่อนล้า

เล่าสู่กันฟัง ครับ

ปล. ช่วงหน้าฝน หากไม่มีเสื้อกันฝนและต้องการความรีบเร่ง ก็แวะ minimart ซึ้อถุงดำ ใส่เอกสาร ถ้าเหลือ ก็ ควรกล้าที่จะถามไถ่ ความรู้สึกของคนอื่นว่า ต้องการถุงดำ ไหม? เผื่อ ประโยชน์ของถุงดำ จะมีมากกว่า ถุงดำทั่วไป

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

จากคุณ : rfu
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 53 23:02:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com