Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สละแล้วทุกสิ่ง ทิ้งเงินจอง5,000  

ผมก็เป้นคนหนึ่งที่อยากมีรถเก๋งขับเกียร์Autoขับกะเขามั่ง

ก็อย่างว่า ชีวิตแต่ละคนมันมีรายละเอียดConditionเยอะแยะมากมายแตกต่างกันครับ
แต่จังหวะชีวิตของผมตอนนี้ก็เป็นอะไรที่ต้องคิดให้ละเอียดทุกก้าวย่าง

ผมไม่ใช่คนโสด แต่งงานแล้วครับ

(ตอนนั้นช่วงจีบก็ไม่มีรถ ก็รักกันได้ ผมไม่หล่อ แต่ปากดี555 ตอนนี้มีปิกอัพแล้ว1คัน ตอนนี้ให้ภรรยาใช้อยู่)

ภรรยาผมทำงานต่างจังหวัด เป็นข้าราชการ งานมั่นคง เงินน้อยหน่อย

ส่วนตัวผมทำงาน กทม. เป็นพนักงานบริษัท งานกำลังรุ่ง เงินเดือนเยอะกว่า

ตั้งแต่แต่งงานกันมาก็อยู่แบบนี้ตลอด ห่างกัน440km ไปมาหากันทุกเดือน

จะนั่งรถทัวร์ รึขับรถขึ้น-ลงก็แล้วแต่จังหวะ(รักแท้ ไม่เคยแพ้ระยะทางนะครับ ^ ^)

และตอนนี้ ภรรยาผมกำลังจะมีน้องให้ผม ผมกำลังจะเป็นพ่อคน

แต่ตอนรู้ว่าจะมีน้องเลยอยากได้รถเก๋งเกียร์Autoไปให้ภรรยาขับอย่างแรง อยากให้ภรรยาขับสบายๆ ภรรยาก็บอกตามใจไม่ว่าอะไร เพราะเงินเดือนผ่อนได้อยู่แล้ว...บอกกับตัวเอง งั้นเก็บเงินอีกหน่อย เอาไปดาวน์ อยากผ่อน ไม่เกิน8500 ประมาณ5ปี

...ไม่กี่เดือนก็ได้เงินดาวน์

ดิ่งไปจองเก๋งป้ายแดงกะเซล ไม่ถามอะไรมากมาย...จ่ายไป5000 จัดไฟแนซ์ผ่านเรียบร้อย

ยอมรับคิดเยอะครับ จะมีน้องด้วย จะมีรถด้วย ตอนแรกกะจะสู้ไปทั้งรถและลูก

จากนั้น ว่างๆก็เลยนั่งคิด
...โห จิ๊บๆ สบายผ่อนบ้านที่ต่างจังหวัดเท่านี้ ผ่อนรถเท่านี้..ค่าเลี้ยงดูลูกเท่านี้..พอเห็นๆ
ดูไปๆมาๆ ทำไมผมถึงส่งรถมากกว่าเอาเงินส่งไปให้ลูกหละ......

คิดไปคิดมา + - x /  ห่วงหน้าพะวงหลัง กลัวเงินไม่พอเลี้ยงลูก
เครียด-นอนไม่ค่อยหลับ อาจเป็นเพราะผมไม่ได้อยู่กับภรรยาที่ท้อง

เลยตัดสินใจอย่างเด็ดขาด
โทรไปยกเลิกการจอง ทิ้งไปซะ5000(ก่อนกดโทร ก็ลังเลอยู่ เพรารถจะมาเดือนหน้าหละ ก็เสียดายอยู่นะ สีขาวซะด้วย)

บอกกับตัวเอง ผมขี่2ล้อไปทำงานต่อไปก็ได้ เก็บเงินดาวน์+ค่าผ่อนทั้งหมดไว้เป็นทุน แล้วจะหนีจากเมืองกรุงไปทำธุรกิจเล็กๆพอเลี้ยงตัว รึหางานทำที่ต่างจังหวัดอยู่กับลูกกับเมียดีกว่า เงินน้อยหน่อย แต่ได้กอดลูกทุกคืนคงจะสุขใจมิใช่น้อย.....

ผมโทรไปบอกภรรยาว่า...ผมไม่เอารถแล้วนะโทรไปยกเลิกกะSaleหละไม่เอาเงินจองคืนขี้เกียจเรื่องมากเพราะผมมันเป็นคนผิดสัญญาเอง อยากจะเก็บเงินไว้ให้ตัวเล็ก เพราะคิดไว้ว่าหลังเมษาปี55 ผมจะกลับไปทำงานใกล้ๆแล้วอยู่ด้วยนะ ตอนนั้นถ้าอยากได้รถอยู่ เงินเก็บจากวันนี้ถึงวันนั้นของผมก็คงพอที่จะซื้อเงินสด "

ภรรยาบอกผมว่า "ค่ะ ตามใจ ก็คิดๆอยู่นะ ถ้ายังผ่อนรถก็คงจะขยับตัวไม่ได้จะออกจากงานก็เสี่ยงเกินไป อย่างน้อยคุณก็ต้องอยู่ทำงานที่กรุงเทพจนกว่าจะผ่อนรถหมด ไม่ซื้อรถตอนนี้ก็ดีค่ะ จะได้มาอยู่กับลูกกับไวๆ ขอบคุณนะคะที่ไม่ปล่อยให้ผู้หญิงคนนี้เลี้ยงลูกคนเดียวลำพัง...วันนี้ลูกดิ้นดุ๊กดิ๊กในท้องด้วยค่ะ"

ผม... . .ครับ..แล้วผมจะรีบกลับไปอยู่ด้วยนะ....

แก้ไขเมื่อ 04 ก.ย. 53 11:22:00

จากคุณ : แค่มีเธอก็สุขใจ
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 53 11:13:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com