Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนฆ้อนปอนด์แล้วสะท้าน เตือนคนที่จะเข้าร้านทำลูกหมาก  

รถโดนฆ้อนปอนด์แล้วสะท้าน...แทน
เมื่อวันอาทิตย์เอารถไปทำลูกหมากมาที่บางหว๋ารูกหมาก ทำจุดเดียว (พอ) 350 บาท ถ้าทำใหม่หมด 3 พันกว่าบาท

ที่ไปทำพร้อมๆกันก็มีทั้ง CRV JAZZ  CIVIC และผม TIGGER เอารถจอดคุยกับช่างเดินไปซื้อน้ำกินกลับมาถึงกับเซ็งเมื่อเห็นช่างใช้ฆ้อนกับรถผม

ขั้นตอนการถอดลูกหมากออกจากเบ้าช่างไม่ใช้เครื่องดันลูกหมาก แต่ดันใช้ฆ้อนตอกซะรถสะท้านเลย ...เซ็งครับผมคิดว่าเข้าอู่ที่มีชื่อทางฝั่งธน รู้ว่าแล้วเป็นแบบนี้ไม่ไปทำดีกว่า
 ...นั่งมองเค้าทำตาปริบๆกับหลาน นึกในใจตรูอยู่ในป่า - ดง - ดอย ท้องทุ่ง  (บ้างที่ ป่า - ดง - ดอย  ท้องทุ่ง ยังมีเครืองมือดีก็อาจเป็นได้) หรืองั้ยเนี้ย กทม. นะวุ่ย ถอดลูกหมากยังใช้ฆ้อนทุบอีก    ก็เค้าใจว่าวิธีนี้มันทำได้ แต่มันต้องพัฒนาหน่อยดิ 

เตือนคนที่จะเข้าร้านทำลูกหมากไม่ว่าร้านไหนก็แล้วแต่เช็คกับทางร้านเสียก่อน ก่อนที่จะทำ เครื่องดันลูกหมากตัวหนึ่ง 4-5 ร้อยซื้อไม่ได้งั้ยหว่า  ...ถ้าไม่สนใจฆ้อนก็ไม่ว่ากันครับ

อยากถาม....ว่าร้านใหนบ้างที่ใช้เครื่องดันลูกหมาก  เครื่องมือที่ได้มาตรฐานทุกอย่าง ผมว่าจะไปทำให้ครบๆ   

รถไถนาเดียวนี้ทำงานยังมีเครื่องมือพิเศษถอดออกเลยครับ

ร้านที่เอยขึ้นข้างล่างนี้มีร้านไหนบ้างที่ใช้เครื่องดันลูกหมากบ้างครับ...ไม่ทราบไม่เป็งไรนะครับ

บางบัวทอง ลูกหมาก       รัตนาธิเบศร์

ร้านโชว์จุ่ง   พระราม4

ห้างหุ้นส่วนจำกัด รวมช่างลูกหมาก   เพชรเกษม 114

บุคคโลลูกหมาก  ดาวคะนอง

นก ลูกหมาก จอมทอง

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 53 20:35:02

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 53 03:30:39

จากคุณ : มาตุภูมิ
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 53 02:51:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com