Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครื่อง 4A กับเครื่อง 7A ของ Toyota อะไหล่ใช้ร่วมกันได้เยอะไหมครับ  

พอดีผมจะวางเครื่องใหม่ ในรถอัลติส แท็กซี่ เนื่องจาก โอเวอร์ออล์ มา 2 รอบแล้ว และตอนนี้เครื่องก้อเริ่มโทรม รถวิ่งหากินมา 8 ปี วิ่งไม่ต่ำกว่า 7 แสน โลครับ

ทีนี้ พ่อผมเริ่มอายุมาก เกียร์กระปุก ขับแล้วเหนื่อย ถ้าจะเปลี่ยนเฉพาะเกียร์ เครื่องบล๊อกเดิม เอาไป โอเวอร์ออล์อีกรอบ ราคาสูงมากๆๆ

ช่างประจำที่อู่เลยแนะนำมาว่า เอา 4A ออโต้ วางไปเลย แต่ผมเคยได้ลองนั่ง อัลติส เปลี่ยนเครื่อง 4A มาแล้ว มันอืดๆๆ เพราะบอดีมันคงใหญ่

ทีนี้ผมเลยคิดว่า 7A 1800 CC น่าจะเวิคกว่า แต่ผมไม่แน่ใจว่า อะไหล่ของเครื่องยนต์ 2 บล๊อกนี้ พอจะทดแทนกันได้บ้างไหม  เพราะเราก้อไม่รู้ว่า ไปเอาเครื่องเซียงกงมา มันจะได้มาดีขนาดไหน ถ้าสมมุติใช้ได้ 6-7 เดือน แล้วต้อง โอเวอร์ฮอล์ใหม่หมด ... ต้องสืบราคาว่าจะสูสี กับ โอเวอร์ฮฮล์ 4A ไหม

จากคุณ : Jackkrit_P
เขียนเมื่อ : 30 ก.ย. 53 12:17:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com