Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฟันธง....การซื้อรถไม่ต้องคิดมาก...ซื้อคันที่เราคิดว่าสวยที่สุดเท่านั้นพอ ติดต่อทีมงาน

**เนื่อหากระทู้นี้ไม่สามารถนำไปใช้กับรถบริษัท รถสิบล้อหรือพวกม้างานนะครับ**

เห็นหลายกระทู้ถามเรื่องเลือกรถใหม่หรือมือสองโดยเอาประเด็น
รองๆ มาเป็นเรื่องที่สำคัญในการตัดสินใจ โดยเฉพาะคนที่ซื้อเป็นคันแรก
ผม ในฐานะที่เคยซื้อรถด้วยเงินตัวเองมาหลายคันจึงอยากจะมา share ประสบการณ์ ให้ท่านที่กำลัง สับสน ได้มุมมองใหม่ๆครับ

1. ความสวยงาม VS ประโยชน์ใช้สอย
ประโยชน์ใช้สอยเป็นอะไรที่เป็นนามธรรมมาก เชื่อหรือไม่ ว่าครอบครัวขนาดเล็ก สี่คนพ่อแม่ลูกสามารถ ขนของไปเที่ยวจนเต็มรถตู้ได้ และสามารถขนของ แบบ มีการบริหารจัดการเล็กน้อย ใส่รถเก๋งเล็กๆ ได้เช่นเดียวกัน อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงเลยเพราะว่าผมเปลี่ยนจากรถเก๋งไปเป็น SUV แล้วพบว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรเลย. ตราบใดที่รถยังมีที่ว่างเราจะไม่หยุดคิดและไตร่ตรองถึงความจำเป็นในสิ่งที่เราต้องการขนไปจริงๆ
อันที่จริงมันกลับทำให้ผมเหนื่อยขึ้นอีกเพราะต้องขนของขึ้น ลง ทีละมากๆ
กว่าเดิม
เพราะฉะนั้นอย่าซื้อรถเพราะ ประโยชน์ใช้สอย เพราะมันอาจจะทำให้คุณเปลี่ยนใจจากรถที่คุณชอบจริงๆ ไปเป็น "รถยนต์เพื่อส่วนรวม" ทันที คุณอาจตัดใจจากรถเก๋งสวยๆ ไปซื้อกระบะ 4 ประตูโดยไม่เต็มใจ หรือหนักกว่านั้นคือ Avanza หรือ Innova เพราะเหตุนี้

2. ความสวยงาม VS สมรรถนะ
นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่มักจะทำให้เราไขว้เขว ยกตัวอย่างเช่น นายA ชอบ Mazda3 มากๆอยากได้ตั้งแต่เด็กแต่มีงบแค่เครื่อง 1.6  ประกอบกับโดนเป่าหูว่า civic 1.8 แรงยังโง้นยังงี้ สุดท้ายเลยไปซื้อ Civic แล้วมานั่งมอง mazda 3 ตาปริบๆทุกครั้งที่ขับผ่าน

ความจริงคือรถที่อยู่ใน class เดียวกัน สมรรถนะโดยรวมไม่ต่างกันมากหรอกครับ รู้มั้ยครับว่ารถกระบะสมัยก่อนมีแรงม้าแค่ 50 ตัวยังขึ้นเหนือล่องใต้สร้างประเทศไทยมาจนถึงทุกวันนี้ ทุกท่านที่กำลังจะซื้อรถอย่าตกหลุมพรางข้อนี้เด็ดขาด

3.ความสวยงาม VS การเกาะถนน
หลายๆคนให้ความสำคัญกับการเกาะถนนมาก ถึงแม้ในชีวิตจะไม่เคยเลี้ยวรถจนเกิดการ oversteer แถวยังสับสนระหว่างการเกาะถนน กับความรู้สึก firm เลยทำให้บริษัทรถบางยี่ห้อ หลอกเอาโช็ค/สปริง แข็งๆมาใส่ให้แล้วบอกว่าเกาะกว่าคู่แข่ง ง่ายๆอย่างนั้นเอง

ความเป็นจริงรถจะเกาะไม่เกาะ ประเด็นสำคัญอยู่ที่ยางครับ ช่วงล่างเทพๆในรถราคาไม่เกิน 5 ล้านไม่มีหรอกครับ อย่าใส่ใจใน"คำร่ำลือ"เรื่องการเกาะถนนมากนัก เพราะไม่งั้นคุณอาจต้องลงเอยด้วยการซื้อ Mazda 2/3 หรือ Mitsu Lancer แทนที่จะเป็น Corolla Altis ที่คุณอยากได้ตั้งแต่เรียนชั้นประถม ถ้าซีเรียสจริงๆซื้อมาแล้วเปลี่ยนยาง แพงๆซักชุดนึง ก็พอครับ (ยางดีๆ ราคา ถูกไม่มีหรอกครับ และยางติดรถ ไม่มีดีครับ)

4. ความสวยงาม VS การบำรุงรักษา
อันนี้โดยมากจะเกิดกับคนที่กำลังเลือกระหว่างรถญี่ปุ่นมือ1 กับรถยุโรปมือ2
ความจริงคือรถทุกคันมันมีปัญหาทั้งนั้น และปัญหานั้นสามารถแก้ไขใด้ทั้งหมดและอย่าไปคิดว่ารถยุโรปมันจุกจิก ส่วนมากที่ซ่อมไม่จบเพราะ ซ่อมไม่ถึงมากกว่า แน่นอนเวลาเปรียบเทียบจะเทียบที่ราคาเทากันไม่ได้ แนะนำให้ทำอย่างนี้ครับ ถ้าคุณมีงบ 4 แสนเวลามองรถมือสองให้มองที่ราคา 3แสนหรือต่ำกว่า ถ้าไม่ซวยจริงๆแสนนึง ซ่อมขึ้นทุกคันครับ
หลุมพรางข้อนี้อาจจะทำให้คุณต้องจำใจขับ Nissan March มือ1
แทน Audi A4 V6 แล้วมานั่งมองตาปริบๆทีหลัง

5.ความสวยงาม VS ราคาขายต่อ
อันนี้ไร้สาระที่สุด ถ้าคุณห่วงเรื่องราคาขายต่อผมแนะนำให้คุณซื้อที่ดินดีกว่า
บางคนหนักหน่อยขนาดซื้อมือสองยังห่วงราคาขายต่อซะงั้น
ความจริงคือเราซื้อรถมาขับ ถ้าเราไม่สามารถ enjoy กับมันได้หรือไม่มี
ความสุขทุกครั้งที่มองเห็นมัน แล้วเงินในอนาคตมันจะไปมีความหมายอะไร
อย่าไปสนใจราคาขายต่อครับ เพราะมันอาจจะทำให้คุณลงเอยด้วยการ
ขับ Toyota corolla ตูดเป็ด แทนที่จะเป็น BMW series 5 E34 สุดเท่

อย่าลืมครับเรื่องสำคัญ คือการซื้อรถอย่างกครับบางทีเห็นราคาต่างกัน
เป็นแสนแต่ผ่อนจริงต่างกันพันเดียว ของแถมก็อย่าไปอะไรกะมันมาก
เอามาเยอะก็รกบ้านเปล่าๆ เน้นได้รถเร็วๆ จะดีกว่าครับ

หวังว่าคงจะช่วยให้หลายๆท่านคลายความสับสนใด้บ้างนะครับ :)

จากคุณ : Steve Davis
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 53 13:12:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com