Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครรู้สึกใจหวิว ๆ เวลากำลังจะขายรถคันเก่าแบบผมบ้างครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมกำลังจะขายรถคันเก่า ที่เป็นรถคันแรกในชีวิตของผม ย้อนกลับไปเกือบ 7 ปีที่แล้ว ผมเพิ่งจะเรียนจบแล้วทำงาน คิดว่าอยากได้รถคนเล็ก ๆ ซักคัน จนกระทั่งตัดสินใจซื้อ Vios เพราะคันเล็ก ขับในเมืองเป็นหลัก ประหยัดน้ำมัน ผ่อนมา 5 ปี ตอนที่รับรถครั้งแรก เป็นความรู้สึกยินดีปลาบปลื้มมาก  พอใบแจ้งหนี้งวดสุดท้ายส่งมาที่บ้าน ผมตะโกนด้วยความดีใจ ไชโย ในที่สุดก็เป็นไทซักที ภูมิใจในตัวเองที่ได้เป็นเจ้าของรถซักที

ระหว่างที่ใช้อยู่ ขับวันนึงเกิน 100 โล ช่วงน้ำมันกำลังขึ้นเยอะ ๆ ก็ไปติดแก๊ส ยิ่งประหยัดเข้าไปใหญ่ จากเดือนนึงจ่ายค่าน้ำมัน 8 พันกว่าบาท เหลือแค่ค่าแก๊ส+น้ำมัน ไม่เกิน 3 พันบาท จากนั้น ขับไปตจว. ล่องเหนือ ล่องใต้ ดูแลรักษาก็แบบลวก ๆ ไม่ค่อยเอาใจใส่เท่าไร เผลอแป๊บเดียวขับไปจะ 200,000 โลแล้ว ยังนิ่งอยู่เลย ไม่เคยงอแง

ตอนนี้ครอบครัวมีสมาชิกเพิ่ม มีเหตุที่ต้องใช้รถใหญ่ขึ้น ใจจริงก็อยากเก็บคันเดิมไว้ ถ้าไม่ขายก็ไม่มีเงินดาว์นคันใหม่ ตอนแรกก็ไม่ได้รู้สึกอะไร แต่พอใกลัจะถึงวันที่เขามารับรถเราไป ใจมันหวิว ๆ นอนไม่ค่อยหลับ คิดถึงเวลาขับมันไปไหนต่อไหน น้ำตาจะไหล (ไม่ได้เวอร์นะครับ) เพราะมันผูกพันกับมันมาก เรียกได้ว่าใช้เวลาอยู่กับรถ มากกว่าอยู่กับบ้านอีก

สุดท้ายยังไงก็ต้องจากกันอยู่ดี ถึงจะได้คันใหม่มาก็ยังไงก็คงไม่ลืมคันเก่าแน่ ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมบ้างครับ

จากคุณ : ก๋วยเตี๋ยวเนื้อไม่ใส่เส้น
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 53 21:39:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com