Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำมันเครื่อง"ซึมออกมา" จะต้องแก้ไขไหมครับ? ติดต่อทีมงาน

ผมนำรถ Nissan Primera 2000 CC ไปโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ที่ศูนย์บริการของ Nissan เมื่อ 2 เดือนก่อน

เมื่อเช้าเปิดฝากระโปรงเพื่อตรวจเช็คน้ำมันเครื่องและน้ำหล่อเย็นตามปรกติ สังเกตุเห็นว่ามีน้ำมันเครื่องซึมออกมาจากส่วนฝาครอบวาล์วโดยรอบ   ลองเอานิ้วแตะแต่ละส่วน ก็มีคราบน้ำมันเครื่องเปื้อนติดนิ้วมามากพอสมควร แต่ตรวจสอบจากก้านที่วัดน้ำมันเครื่องก็ยังไม่ขาด

จึงขอเรียนสอบถามว่า--

1.น้ำมันเครื่องซึมออกมาจากปะเก็นของฝาครอบวาล์วใช่ไหมครับ?

2.น้ำมันเครื่องซึมเยิ้มออกมาเป็นเรื่องปรกติไหมครับ ?

หากไม่ปรกติปล่อยไว้จะเกิดความเสียหายแก่เครื่องยนต์ เช่น กำลังอัดตก ฯลฯ ไหมครับ?

3.ในใบเสร็จของศูนย์บริการพิมพ์ไว้ว่า---

"รับประกันงานซ่อม 6 เดือนหรือ 10,000 ก.ม.แล้วแต่อย่างใดถึงก่อน    รับประกันอะไหล่แท้นิสสัน 1 ปีหรือ 20,000 ก.ม.แล้วแต่อย่างใดถึงก่อน"

ในกรณีนี้ผมยังอยู่ในระยะรับประกันทั้ง 2 กรณี ผมสามารถนำไปเคลมให้ศูนย์บริการเขาซ่อมโดยเปลี่ยนปะเก็นใหม่ได้ไหมครับ?

หรือปะเก็นถือว่าเป็นของใช้สิ้นเปลืองไม่อยู่ในเงื่อนไขของการรับประกัน?

ขอความกรุณาท่านผู้รู้โปรดช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ!!!

หมายเหตุ-ภาพยนต์เครื่องยนต์Nissan Primeraนี้ค้นได้จากกูเกิ้ล ไม่ใช่ของคันที่สอบถาม แต่น้ำมันเครื่องซึมที่ฝาครอบเครื่องชิ้นที่ครอบวาล์วด้านบนครับ

แก้ไขเมื่อ 19 พ.ย. 53 10:14:51

จากคุณ : พาชื่น
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 53 10:12:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com