Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หากเอารถส่วนตัวขึ้นเส้นทาง ทีลอซู จะไหวไหม? ติดต่อทีมงาน

ผมและคณะ มีแผนจะไปพักผ่อนกันที่น้ำตกทีลอซู

แต่ด้วยความที่ผมเป็นคนชอบขับรถไปเอง และจะไปในเดือนธันวาคมนี้ (น้ำน้อยไปหน่อย แต่โอเค)
จึงอยากพาเจ้า Mazda Astina ไปออกกำลังกายให้หัวใจเบ่งบาน พร้อมๆเจ้าของสักหน่อย

ไม่ทันไร ก็...

โดนไซโค จากเพื่อนมาเยอะครับ (เพื่อนกลุ่มนี้ เที่ยวมาแล้วทั่วไทย มีความรู้ด้านสถานที่ท่องเที่ยวพอสมควร ชนิดรู้จริงนะไม่ได้มั่ว)

มันเล่าให้ฟังว่า ตอนมันไปเที่ยว เจอรถเล็กๆที่ขึ้นไม่ไหว ต้องจอดแล้วโบกรถไปตั้งเยอะ
รถตู้จอดตายก็แยะ

อันที่จริง ผมก็ขับขึ้นมาแล้วหลายดอย ล่าสุดก็ลุยปายมา ก็ธรรมดาชิวๆนะ โค้งไม่โหด ไม่ชันเท่าไหร่ กรณีไม่ ออฟโลดหนักๆชนิดต้องขับ 4 ผมก็ผ่านมาหลายอุทยาน หลายดอยนะ

แต่เจอคำเพื่อนประโยคหนึ่งว่า... "รถเล็ก.. รถเก่าๆ ไปทีลอซูไม่รอดทั้งนั้น"

ทำเอาผมหวั่นใจเลย...

แม้ว่าเลือกช่วงธันวาคม ที่ไม่มีฝนก็ตาม เส้นทางเข้าอ้มผาง มันชัน เคโค้ง โหด เ่ช่นนั้นจริงๆหรือ  ขนาดที่รถเล็กๆไม่ควรสัญจรไป แต่ข่าวล่าสุดที่หามา พื้นก็ลาดยางมะตอยหมดแล้ว ช่วงไปอุ้มผางน่ะ 

ช่วยไขกระจ่างให้ด้วยครับ

รถผมแบบ 4 สูบ แถวเรียง DOHC 
ความจุกระบอกสูบ 1,840 ซีซี
กระบอกสูบ x ช่วงชัก 83 x 85 มม.
อัตราส่วน กำลังอัด 9.0 : 1
แรงม้าสูงสุด 125 แรงม้า ที่ 6,000 รอบ/นาที
แรงบิดสูงสุด 16.3 (กก.ม.) ที่ 4,000 รอบ/นาที

แรงบิดน้อยกว่า Civic FD 1.8 กับ Altis 1.8 CVT ไปนิดนึง แรงกว่า Jazz-Vios-City-Yaris และบรรดารถที่เครื่อง 1.6 ทั้งหมด

ผนวกกับพึ่งวางเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่  กำลังอัดฟิตตามสเปค ส่วนตัวเห็นว่าไม่น่ามีปัญหากับคนที่นั่งมา 4 คน สัมภาระอีก 40 กิโลกรัม
และบำรุงรักษาอะไหล่ต่างๆจนเจ้าของกินมาม่าหลายเดือน -"- 

วานผู้รู้ช่วยฟันธงครับ นับถอยหลังเดินทางแล้ว 

หากเพื่อนๆว่าไม่น่ารอด จะได้จองแพคเกจไปเลย... ^^

แก้ไขเมื่อ 22 พ.ย. 53 17:10:31

จากคุณ : โ ก คุ ง
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 53 16:38:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com