Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซ่อมจนเหนื่อยใจแล้วคร้าบ ระบบไฟรถยนต์ รบกวนผู้มีความรู้ด้านนี้ด้วยคร้าบ และช่วยแนะนำร้านซ่อมหน่อย [[แจกกีฟครับ]] ติดต่อทีมงาน

ผมใช้รถ camry ปี 2000

รถเข้าศูนย์ตลอด

ติดเครื่องเสียง ลำโพง 4 ตัว พาวเวอร์แอม 1 ตัว พรี 1 ตัว เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไร (ตอนนี้ฟร้อนเสีย ผมถอดออกแล้ว)

ตอนนี้มีปัญหาคือ ไฟตก เวลารอบเดินเบา เช่น ติดไฟแดง ขับไหลไปช้าๆเหยียบเบรคไปด้วย

เวลาไฟตก เครื่องจะสั่นด้วยครับ แบบว่าเกือบจะดับ

มีไฟสัญญาณเตือน2ดวงที่คอนโซล คือ แบตเตอรี่ กับ ABS

อาการส่วนใหญ่จะเป็นตอนกลางคืนครับ เวลาจอดก็เป็นบ้างนะครับ แต่เวลาเหยียบเบรคจะบ่อยกว่า

เอาเข้าศูนย์โตโยต้าพิธาน สาขารามอินทรา ใช้เวลาประมาณ 5 วัน รถถึงเสร็จ

ช่างบอกอาการดังนี้

1. แบตเสื่อม บอกให้เปลี่ยน  -----> เปลี่ยนตามช่างบอก (แบตเดิมอายุ 1 ปี 8 วัน)
2. ไดชาร์จเสื่อม บอกให้เปลี่ยน ------> เชื่อช่างเหมือนเดิม เปลี่ยน
3. อาการเครื่องสั่นที่รอบเดินเบา ช่างบอกว่าราวลิ้นอะไรสักอย่างสกปรก ให้ล้าง ก็ล้าง

รายการซ่อมอื่นๆ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คระยะ

รวมแล้ว ค่าใช้จ่ายประมาณ 30,000 บาท โอเคไม่เป็นไรถ้ารถดีขึ้น

เอารถกลับมาใช้ได้ประมาณ 3 วัน  อาการเดิมเริ่มออก คือ

1. ไฟตกเครื่องสั่นเหมือนจะดับ สัญญาณ แบตเตอรี่ กับ ABS โชว์  1 ครั้ง (เวลาขับช้าติดไฟแดง ไหล เหยียบเบรค)

2. เวลาแตะเบรค ไฟหน้าปัดคอนโซล จะกระพริบ เหมือนไฟอ่อน วูบๆ

เหนื่อยมากเลยครับ อาการนี้เป็นมาประมาณ 1 ปีแล้ว ผมเอารถเข้าศูนย์ตลอด แต่ก็ยังไม่หายสักที
ช่างก็แก้ไขแบบเดิมๆ คือ เปลี่ยนแบต เปลี่ยนได

ใครมีความรู้ด้านนี้รบกวนแนะนำด้วยครับ ว่าเสียตรงไหนจะได้แก้ตรงจุด

รบกวนแนะนำร้านซ่อมระบบไฟด้วยนะครับ อยากลองไปซ่อมที่อื่นดูครับ เผื่อจะหาย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 53 19:59:40

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 53 19:44:09

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 53 19:41:03

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 53 19:40:43

จากคุณ : นักเที่ยวตัวยง
เขียนเมื่อ : 28 พ.ย. 53 19:39:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com