Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<=======ศูนย์แจ้งค่าซ่อมควันขาว 58,000 บาท แต่ไปซ่อมมาได้ 7,000 :: ศูนย์ครับ...เราคงต้องเลิกคบหากันแล้วล่ะ ==========> ติดต่อทีมงาน

อันเนื่องมาจากกระทู้ ที่เคยตั้งคำถามไว้ที่ห้องนี้เมื่อตอนกลางเดือน

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9922416/V9922416.html

ที่ผมตั้งคำถามว่ารถวีโกผม ซึ่งวิ่งมาประมาณ 230,000 กม.  เกิดอาการสตาร์ทแล้วจะมีควันขาวออกมามากๆเลยครับ  
โดยทางศูนย์แจ้งว่าจุดที่เกิดเสียคือ

เทอร์โบชาร์ตเจอร์ รั่ว ,ปะเก็นฝาครอบวาว์ล รั่ว, ปั๊มน้ำ รั่ว

ต้องเปลี่ยนอะไหล่รวมค่าแรงประมาณ 58,000 บาท  เฉพาะตัวเทอร์โบชาร์ทเจอร์ก็ราคา 48,750 บาทเข้าไปแล้ว

จากกระทู้ที่ตั้งคำถามไว้ ก็ได้มีเพื่อนๆในห้องนี้ได้เข้ามาให้คำตอบและคำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากมาย

จนสุดท้ายผมเลือกไปค้นหาศูนย์ เด็นโซ่จากในเน๊ตก็ได้มาเจ้านึง ก็ลองขับเข้าไปหาดูเพราะยิ่งนับวันควันขาวก็จะยิ่งออกมามากขึ้นๆ

พอไปถึงช่างก็เอาเครื่องวัดมาเสียบ ลองสตาร์ทดู แล้วแจ้งผมว่าอาการน่าจะเกิดจากระบบหัวฉีดมากกว่า
ค่าซ่อมประมาณ สี่พันกว่า แล้วแนะนำว่าควรล้างระบบอากาศไปด้วยอีกประมาณสองพัน  รวมทั้งหมดหลังจากซ่อมเสร็จแล้ว 7,000 บาทครับ

สิ่งที่ทำให้ผมสงสัยมากที่สุด...ก็คือ ไม่มีทำอะไรที่เกี่ยวกับเทอร์โบชาร์ตเจอร์เลย   ถ้าอย่างงั้นเทอร์โบชาร์ตเจอร์ก็ไม่เสียน่ะซิ

ถ้างานนี้ผมยอมซ่อมกับทางศูนย์เหมือนทุกครั้ง อะไรจะเกิดขึ้น...เดาว่าผมก็คงต้องเปลี่ยนเทอร์โบชาร์ตเจอร์ ราคา 48,750 บาท ตามที่แจ้งมา
แล้วพออาการไม่หายศูนย์ก็อาจจะแจ้งว่าต้องซ่อมระบบหัวฉีดด้วย  งานนี้ผมก็คงจะโดนไปหกหมื่นกว่าบาทเลยนะซิคับพี่น้อง....

ผมเขียนกระทู้นี้หลังจากซ่อมระบบหัวฉีดไปประมาณ 10 วันจนแน่ใจว่าอาการเกิดจากระบบหัวฉีดจริงๆ เพราะควันขาวก็ไม่มีออกมาแบบก่อนซ่อม

สิ่งที่อยากจะขอบคุณที่สุดคือผู้ที่เข้ามาให้คำแนะนำทุกคำตอบ ยังไงถ้ารถของท่านใดหมดระยะประกันไปแล้วเวลาเจอค่าซ่อมแพงๆ
ลองเข้ามาตั้งคำถาม ถามกับเพื่อนๆในห้องนี้ได้ครับ คำแนะนำที่ได้มีประโยชน์จริงๆ

ส่วนศูนย์โตต้าครับ ทุกๆ 10,000 กม.ตั้งแต่ซื้อรถมาผมเช็คระยะกับที่คุณตลอด จนถึงตอนนี้ก็มากกว่า 20 กว่าครั้งเข้าไปแล้ว คงถึงเวลาต้องบอกลากันแล้วล่ะครับ

ความเชื่อใจและมั่นใจมันหมดไปแล้วครับ

จากคุณ : Palm Jung Won
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 53 10:06:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com