Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขับรถขึ้น/ลง เขาอย่างไรไม่ให้ผู้โดยสารเมารถ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลยนะครับว่าผมไม่ใช่คนขับรถแข่ง หรือมีความเชี่ยว
ชาญพิเศษใดๆเลย ผมเพียงแต่มีประสบการณ์ขับรถพาครอบครัว ที่ค่อนข้าง
เมารถง่าย ไปเที่ยวดอยต่างๆ รวมทั้งเยี่ยมเยียนครอบครัวทางภาคเหนือ
ค่อนข้างบ่อย

ในช่วงเวลานี้ของทุกปีมักจะเห็นกระทู้ประเภท รถXX สามารถขับขึ้นดอย XX
ได้มั้ยครับ/ค่ะ? วันละประมาณ 5-6 กระทู้ต่อวัน ซึ่งคำตอบก็คือแน่นอนว่า
ได้ แต่อย่าลืมครับว่าการจะไปถึงจุดหมายโดยผู้โดยสารอยู่ในสภาพสะบัก
สะบอมนั้น จะทำให้การพักผ่อนเสียอรรถรสได้ ผมจึงได้รวบรวมเทคนิค
ต่างๆที่จำเป็นในการพา ตัวท่านเอง/รถ/และผู้โดยสาร ไปถึงที่หมายอย่าง
สบายและปลอดภัยครับ

ที่นี้เข้าเรื่อง....คำแนะนำสำหรับการขับรถอย่างนุ่มนวลมีดังนี้ครับ
**สภาพรถต้องพร้อม ตรวจเช็คตามปกติ ลมยาง น้ำมันเครื่อง/เบรค นะครับ**

1. จับพวงมาลัยสองมือ.... จำเป็นยังไงอ่านต่อด้านล่าง
2. การเบรคต้องทำตอนก่อนจะเลี้ยวเท่านั้น เพราะถ้าเราเบรคก่อนโค้งมากเกินไปผู้โดยสาร จะต้องรับแรงเบรคและแรงเหวี่ยงคนละครั้ง รวมเป็นสอง
ครั้งต่อโค้ง จังหวะเบรคและเลี้ยวควรจะต่อเนื่องกันประมาณว่ายกเท้าออกจากเบรคตอนที่เริ่มหักพวงมาลัย ลองทำดูครับถ้าชำนาญ คนนั่งจะรู้สึกเหมือนโดนเหวี่ยงแค่ครั้งเดียว

2. เลี้ยวก่อนถึงโค้งนิดนึง รถทุกคันพวงมาลัยมีระยะฟรีทั้งนั้น มากน้อย ไม่เท่ากัน ที่ต้องเลี้ยวก่อนเพราะต้องการชดเชยระยะฟรีของรถนั้นๆ เพื่อไม่ให้เข้าโค้งลึกเกินไป การเข้าโค้งลึกเกินไป ทำให้เกิดแรงเหวี่ยงมาก โดยเฉพาะคนนั่งหลัง ลองทำดูครับ ไม่เกิน 5 โค้งคุณจะจับทางรถตัวเองได้

3.การเลี้ยวให้เลี้ยวจากน้อยไปมากตอนเข้าโค้ง และจากมากไปน้อย
ตอนออกจากโค้ง หลายๆท่าน อาจจะคิดว่านี่เป็นเรื่องปกติ แต่จากการสังเกตุการของผมคนขับรถหลายคนชอบเลี้ยวมากเกินไป และหักคืนนิดนึง แล้วหักเพิ่มใหม่ เป็นการแต่งพวงมาลัยในโค้ง ซึ่งชวนให้คายของเก่ามาก
การเลี้ยวที่นุ่มนวล รถควรวิ่งเป้นเส้นโค้งสวยงาม ไม่ใช่ เส้นโค้ง หงิกๆ
เหลี่ยมๆ ครับ

4.การคืนพวงมาลัยด้วยมือตนเอง นี่แหละครับที่มาของการที่ต้องจับพวง
มาลัยสองมือ ปกติคนขับรถส่วนใหญ่จะปล่อยให้มุมล้อเป็นตัวกำหนดการคืนพวงมาลัยโดยการปล่อยให้พวงมาลัยรูดผ่านมือคืนตรงมาเองแล้วใช้มือประคอง  ถ้าพวงมาลัยคืนเร็วเกินไปก็จะใช้มือจับใว้ซึ่งจังหวะนี้แหละที่ทำให้เกิดความไม่ smooth ของวงเลี้ยว ถ้าอยากให้จบโค้งอย่างนุ่มนวลนั้นการ
คืนพวงมาลัยต้องใช้สองมือคุมตลอดครับ พยายามจบโค้งให้พอดี ไม่ขาด (หน้ารถเบนออกหลังจากจบโค้ง) ไม่เกิน (หน้ารถเบนเข้าหลังจากจบโค้ง)ครับ

5.การเร่งเครื่องตอนออกจากโค้ง ทุกท่านคงเคยได้ยินคำนี้ ซึ่งจริงครับแต่
อย่าเร่งมากเกินไปเพราะเราไม่ใช่รถแข่งเอาให้พอดีๆ เพื่อชดเชยกับความ
เร็วที่เสียไปก่อนเข้าโค้งก็พอครับ เพราะสุดท้ายโค้งหน้าเราก็ต้องเบรคอีก
อยู่ดี ตำแหน่งที่เหมาะสมในการเริ่มเดินคันเร่งคือตำแหน่งที่เริ่มคืนพวงมาลัย
และเริ่มเหยียบคันเร่งจากน้อยไปมากครับ รถของท่านก็จะออกจากโค้งไปอย่างนุ่มนวล

สิ่งที่ไม่ควร/ไม่ควรทำเวลาขับรถบนภูเขา
1. การขับตัดเลนในทุกกรณี.... จริงอยู่ครับการขับตัดเลนอาจจะทำให้ท่านเสียความเร็วน้อยลง แต่มันอันตรายครับ แต่ถ้า want มากก็สามารถทำได้ครับแต่ขอให้เห็นรถที่สวนมาอย่างน้อยซัก 50 เมตรครับ

2. การให้ไลน์ การที่ท่านเน้นการขับรถให้นุ่มนวล(โดยเฉพาะพวกขับตัด
เลน) นั้น โปรดระวังรถที่ใช้ความเร็วสูงกว่านิดนึง ถ้าระยะห่าง ระหว่างรถคุณกับรถข้างหลังเท่ากันตลอดหมายความว่าเค้าสามารถไปได้เร็วกว่าคุณ คัน
หน้าควรให้ทางโดยการขับชิดซ้ายนิดนึง แต่ไม่ถึงกับต้องเบรค ถ้าเห็นข้าง
หน้าว่างให้เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อเป็นสัญญาณให้แซงได้เท่านั้นเองครับ
ไม่มีประโยชน์ที่จะปล่อยรถที่เร็วกว่าให้อยู่ข้างหลังเราครับ

3.เมื่อรถติดบนเขาชันๆ ถ้าเป้นรถแบบเกีย auto ยังไม่เท่าไหร่ครับ แต่
สำหรับรถเกียธรรมดา (หรือ auto จะเอาไปใช้ก็ได้) เวลารถติดให้ดึงเบรค
มือให้สุดครับ จากนั้นตอนออกตัวให้ออกตัวทั้งเบรคมือเลยแล้วพอรถเริ่มมีแรงดึงก็ให้ปล่อยเบรคมืออีกครั้งครับ เท่านี้ท่านก็สามารถ กระดึ๊บๆ ขึ้นดอย
ได้โดยไม่มีทางถอยไปชนคันหลังแล้วครับ

ท่านใดที่อยากเสริม/แนะนำ เชิญเลยครับ เพราะผมก็ไม่ได้เก่งมาจากไหน
แค่อย่างให้ท่านที่ยังไม่มีประสบการณ์ สามารถเดินทางถึงจุดหมายได้อย่าง
ปลอดภัยและสบายดีครับ

แก้ไขเมื่อ 14 ธ.ค. 53 10:01:38

จากคุณ : Steve Davis
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 53 09:58:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com