Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แอร์เรถยนต์เป็นน้ำแข็งตลอดเวลา ศูนย์ฯจะให้ทุ่มเงินกว่าหมื่นติดตั้งคอยล์ร้อน??? ติดต่อทีมงาน

จากการที่ผมนำรถไปให้ศูนย์บริการถอดล้างตู้แอร์ แว็ค เติมน้ำยา เมื่อ 3 เดือนก่อน เมื่อนำรถออกจากศูนย์ฯแอร์ก็เป็นปรกติดี

แต่ปรากฏว่า 3-4 วันที่ผ่านมาแอร์รถเป็นน้ำแข็งตลอดเวลา แม้ขับรถปิดน้ำยาแอร์เปิดแต่พัดลมก็ยังเย็นจัด  ผมขับรถแล้วเป็นหวัดน้ำมูกไหลมาหลายวัน

ผมได้ตั้งกระทู้สอบถามความเห็นท่านผู้รอบรู้ตาม Link นี้ ครับ-

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9967160/V9967160.html
หลายท่านแนะให้กลับไปให้ศูนย์บริการตรวจดูอีกครั้งหนึ่ง หากมีอะไรเสีย บกพร่องเขาจะได้ Claim ให้ ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม

เมื่อเช้าวันนี้(ที่ 1 ธันวาคม 2553) ผมกลับไปให้ศูนย์บริการเขาตรวจเช็คอีกรอบเขาแจ้งว่า--

1.แอร์ปรกติดีทุกอย่าง  แต่ช่วงนี้อากาศหนาวแอร์อาจจะทำความเย็นจัดเป็นน้ำแข็งได้  ให้เปิดพัดลมแรงๆ อย่าเปิดแอร์ Mode Auto ให้เปิดเบอร์ 1 แทน

2.หากยังต้องการแก้ไขก็ต้องติดตั้งคอยล์ร้อน(ซึ่งช่างบอกว่ามีการถอดออกไปและอุดไว้)เป็นส่วนของ Heater ที่ส่งน้ำอุ่นมายังระบบแอร์   เสียค่าใช้จ่ายอีกประมาณ 16,000 บาท ช่างไม่แนะนำเพราะแพงเกือบเท่าติดตั้งแอร์ใหม่(ส่วนนี้ผมไม่เข้าใจมากนักว่า Heater เมืองหนาวจะเกี่ยวกับอะไรกับแอร์เย็นจัดในเมืองร้อน)

ช่างแนะนำผมว่าให้ขยันเปิด-ปิดแอร์-พัดลม  อีกหน่อยก็จะพ้นหน้าหนาวแล้ว  

ผมอยู่ กทม.ไม่ใช่หนาวสุดยอดในสยามแบบยอดดอยอินทนนท์ก็อยากถามช่างเช่นกันว่าอากาศหนาวที่ว่าน่ะมันลงเขตไหน  เพราะบ้านผมอยู่เขตบางเขนร้อนเหงื่อไหลทุกวัน

แม้จะไม่เห็นด้วยกับช่างของศูนย์เพราะแอร์มันเย็นผิดปรกติจนเจ็บผิวหนังอย่างนี้ เป็นน้ำแข็งตลอดเวลาจนนกเพ็นกวินออกมาเดินได้ จนผมเป็นหวัดน้ำมูกไหลมาเกือบครึ่งเดือนแล้ว ไม่น่าจะเพราะหน้าหนาวของ กทม.แน่ แต่สบายใจที่ได้ให้เขาดู

คราวนี้จะถึงเวลาที่ผมต้องให้ร้านแอร์อื่นๆตรวจดูล่ะ  แม้เขาอาจจะฟันเปลี่ยนอะไหล่โน่นนี่ก็คงต้องยอม  

ท่านผู้รอบรู้ให้คำแนะนำผมอย่างไรบ้างครับ?

จากคุณ : พาชื่น
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 53 16:11:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com