Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

------> เตือน!!! เห็นคนธรรมดาโบกรถก็เชื่อเขาหน่อยนะครับ<------- ติดต่อทีมงาน

สวัสดีปีใหม่ครับ ชาวรัชดา สุขภาพแข๊งแรง หล่อๆ สวยๆ รวยๆ กันทุกท่านครับ

วันนี้จะเล่าประสบการณ์ที่เห็นกับตาซะหน่อย

ผมทำงานแถวบางพลี วันนี้มีโอกาสเอารถไปซ่อมเล็กหน่อย ถนนเทพารักษ์เลยโลตัสบางพลีขาเข้ามาสัก 300 เมตร

บริเวณนั้นจะมีร้านซ่อมรถเพียบไปหมด ผมก็จอดหน้าร้านซ่อมตามปรกติกำลังมุงๆ กระโปรงหน้ากันอยู่สามคน

ด้านข้างหลังรถผมเป็นร้านเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ผมได้ยินเสียงรถกระบะขับออกจากร้านผ่านหลังผมไป ผมมองตามเสียงครับ เพราะเสียงยังกับเครื่อง  V8 Turbo

ในบอดี้มาสด้า เล็กๆ แต่สังเกตุเห็นว่าน้ำอะไรไหลจากใด้ท้องรถคันนั้น ต้องไม่ใช่น้ำธรรมดาแน่ๆ เพราะมันดำมากกกกกกกกกกกกกก

ขณะที่กำลังนึกอยู่ ก็มี  wave 100 ล้มไหลยาวมาแถวที่ผมยืนพอดี ผมเห็นก็วิ่งเข้าไปช่วย พี่คนขับเขาตะโกนออกจากหมวกเต็มใบว่า

น้ำมัน น น น น น น น...............

ผมวิ่งไปหาเขาด้วยความเร็ว ของวัยรุ่นตอนปลาย ได้ยินเสียง แต่เท้าเหยียบไปแล้ว โชคดีที่ ทรงตัวได้เลยรอดไป ขนาดยืนบนเท้านะเนี้ย

ผมหันหลังกลับแล้วมองไปที่ต้นทางของน้ำมัน มันโค้งออกจากร้านข้างๆ ก็เลยวิ่งไปดักตรงโค้ง เพื่อไม่ให้รถวิ่งมาเหยียบซ้ำอีก

ตอนแรกก็ถนนโล้ง พอผมไปยืนเท่านั้น รถไม่รู้มาจากไหนมาเต็มทุกเลน โดยเฉพาะ มอเตอร์ไซค์ ผมโบกมือให้ออกห่าง ทั้งตะโกนเสียงดัง

จนคนในร้านอื่นๆออกมาดู แต่ก็ยังมี มอเตอร์ไซค์ที่ไม่ได้สนใจอะไรเลย วิ่งอัดเข้ามาเหยียบน้ำมัน จนล้มไปเป็น สิบคัน

บางคันเห็นแล้วว่าผมโบกแต่คงสงสัยว่าผมโบกอะไรฟะ ก็ยังชลอๆ เข้ามาเหยียบและล้มแบบสโลโมชั่นจนได้

รถบ้างคัน ก็น้ำใจท่านมีมากเท่าขวดยาคูล จะบีบแตร์ไล่ทำห่านอะไรก็ไม่รู้ น่าสงสารหน่อย ก็พ่อแม่ลูกอีก 2 นั่งมอไซค์มา

ผมอุตส่าไปยืนขว้างตะโกนบอกว่าน้ำมัน น้ำมัน ก็ยังตีหน้ามึนวิ่งเข้ามาจนล้ม ดีที่วิ่งมาช้า หนูน้อยทั้งสองก็เลอะน้ำมันนิดหน่อย

แต่ขวัญเอ้ยยยยยยย ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ คงตกใจ ร้องไห้ระงม สุดท้ายชาวบ้านแถวนั้นก็เอาทรายข้างทางมากลบจนหมดโดยที่

ไรเจ้าหน้าที่รัฐแม้แต่คนเดียว รถผมเสร็จพอดี ก็เลยกลับไปพร้อม ภาพรถล้มจำนวนมากๆแบบติดตา ล้มทุกท่าเท่าที่ท่านๆจะนึกได้

ผมจะมาขอเตือนกันหน่อยว่า ถ้าเห็นมีคนธรรมดาโบกไล่ คอยตะโกน เชื่อๆเขาหน่อยนะครับ เขามาช่วยพวกเราให้ปลอดภัย

ขับรถอย่าใจร้อนนะครับ ติดนิดติดหน่อยก็รอแปบเดียว ไหล่ทางเดียวนี้ก็เอาไว้ขับแซงกันซะแล้ว ขนาดถนนวงแหวน มีกี่เลนท่านๆก็น่าจะรู้กัน

เลนไหนเร็วสุด เลนไหนช้าสุด ผมรู้ว่าขับช้าอุตส่าหนีไปเลน้าสุด ก็ยังมีพวกขยะบนถนน มาเเซงซ้ายบนไหลทางจนได้ ไม่เข้าใจจริง

สงสัยจะขาด บี12 บี23456789 จะบีไหนก็แล้วแต่เอาไปบำรุงสมองกันบ้างจะได้แยกแยะกันหน่อย

ใจเย็นๆกันนิดนึง คุณผลาดไปแล้ว เอากลับมาไม่ได้แล้วนะครับ  ขอบคุณครับบบบบบ สวัสดีปีใหม่ครับ

ปล.แก้คำผิดไป 2 รอบเอง ^________^

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 54 22:45:45

แก้ไขเมื่อ 04 ม.ค. 54 22:40:35

จากคุณ : Sotuska
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 54 22:29:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com