Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พวกมือดีเท้าดีทั้งหลาย ขอเถอะครับ อย่าจอดรถในที่จอดรถของคนพิการได้มั้ยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมสังเกตหลายครั้ง
ที่จอดรถตามห้าง หรือตามที่ต่างๆ ที่จัดไว้สำหรับคนพิการโดยเฉพาะ
ที่จอดเหล่านั้นมักจะมีรถจอดอยู่เสมอ
ซึ่งผมก็ไม่ทราบได้ว่าคนที่จอดเหล่านั้นเป็นผู้พิการจริงหรือไม่
เพราะไม่เคยเห็นขณะกำลังจอดซักครั้ง
ได้แต่สงสัยว่าทำไมไปทุกที่ ต้องมีผู้พิการมาจอดทุกที่ขนาดนี้เชียวหรือ

แต่ครั้งนี้เห็นเต็มๆ ครับ
ที่ปั๊ม ปตท. บนถนนมิตรภาพ เลยสระบุรีมานิดนึง (ข้างโรงแรมสระบุรีอินน์)
เมื่อวันที่ 25 ธค. ที่ผ่านมา

แต่ละคน มือเท้าดีกันทั้งนั้น แต่กลับมาจอดรถในที่ที่สำหรับผู้พิการเฉยเลย
(และเป็นทางลาดที่ใช้สำหรับรถเข็นคนพิการขึ้น-ลง)
ทั้งๆ ที่ที่จอดรถบริเวณนั้น ยังมีที่จอดเหลืออยู่อีกมาก
เพียงแต่อาจจะอยู่ไม่ใกล้ห้องน้ำและร้านกาแฟเท่ากับที่จอดรถของผู้พิการ

ผมก็ได้แค่มองเฉยๆ ไม่กล้าพูดอะไร เพราะมากันเป็นกลุ่มใหญ่ 10 กว่าคน

ก็ได้แต่นั่งปลงกับความไร้ระเบียบวินัยของคนบางกลุ่ม
ที่เห็นแก่ความสะดวกสบายของตนเองโดยไม่สนใจผู้อื่นว่าจะลำบากกว่าตนยังไง

ผมไม่กล้าพูดตรงนั้น แต่ผมขอบอกผ่าน pantip ก็แล้วกันครับ เผื่อเค้าเหล่านั้นจะผ่านเข้ามาอ่านบ้าง

ที่ตรงนั้น เค้าจัดไว้สำหรับรถของผู้พิการ หรือผู้ที่ไม่สะดวกในการเดิน
(เช่นขาหัก หรือคนชราที่เดินไม่ไหว) รวมทั้งใช้เพื่อเป็นทางขึ้น-ลง เข้า-ออกด้วย

ดังนั้น เห็นใจคนเหล่านั้นบ้างเถอะครับ เพราะปกติเค้าก็ใช้ชิวิตไม่สะดวกเท่ากับคนทั่วไปอยู่แล้ว
มีสิ่งใดที่จะช่วยอำนวยความสะดวกให้กับเค้าได้บ้าง ก็อย่าไปแย่งเค้าเลยครับ

ลดความมักง่ายลงซักนิด แล้วคิดถึงผู้อื่นให้มากขึ้น นะครับ

แก้ไขเมื่อ 05 ม.ค. 54 00:09:48

จากคุณ : Norma
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 54 00:07:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com