Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนตบไฟและบีบแตรใส่ทั้งที่อยู่ซ้าย สิ่งที่ควรทำคืออะไร ? ติดต่อทีมงาน

เหตุการณ์เช่นนี้หลายคนอาจจะเคยเจอมาก่อน โดยปกติแล้วผมจะวิ่งซ้ายเท่านั้นบนทางด่วนเพราะผมวิ่งช้า
ไม่เกิน 100 เท่านั้น

จากภาพช่องขวาสุดจะวิ่งกันที่ประมาณ 100 หรือมากกว่า ส่วนช่องกลางก็วิ่งที่ประมาณ 90 - 100 และช่อง
ซ้ายสุดก็เป็นพวกรถใหญ่และรถช้าแบบผมก็จะวิ่งกันไม่เกิน 100 โดยเฉลี่ย

เหตุการณ์มันคับขันตรงที่ว่าช่องขวาสุดและช่องกลางนั้นรถเยอะ แซงยาก รถมาเป็นแพติดๆ กันเป็นทางยาว
ในขณะที่ช่องซ้ายจะหลวมๆ เพราะมีรถวิ่งน้อยกว่าและคนที่อยู่ช่องกลางและช่องขวาก็จะประมาณว่าเบี่ยงเข้า
ซ้ายมาก็เจอรถใหญ่ก็ต้องเบี่ยงออกอยู่ดีเลยเกาะๆ กันไปทั้งช่องขวาและช่องกลางตามความเร็วที่ทำกันได้

ผมก็คืบๆ คลานๆ อยู่ที่ 90 - 100 ในช่องซ้ายนี้ แล้วก็ต้องมาตกใจกับเสียงแตรดังสนั่นท้ายรถ แว่บแรกยัง
ไม่ได้มองกระจกก็นึกสงสัยอยู่ว่าใครมันมาบีบแตรหาพระแสงของ้าวอะไรทำไมฟะ ตูอยู่ช่องซ้ายจะให้เบี่ยง
หลบตกทางด่วนไปเหรอ ? ก็ปรากฎรถรุ่นนิยมราคาแพงเครื่องแรงชอบแซงชาวบ้านประจำสีดำคันหนึ่งทะเบียน
ประมูลปาดหลังผมไปมาซ้ายทีขวาทีพร้อมตบไฟใส่บีบแตรไล่ เพราะเขาออกช่องกลางไม่ได้ ขวาก็ไม่ได้วิ่งเร็ว
มากขนาดเท่าที่เขาต้องการ แต่หน้าผมมันโล่ง ที่จริงก็ไม่ได้โล่งข้างหน้าไม่ไกล ก็มีรถหกล้อวิ่งอยู่ ในใจคาดว่า
คงจะปาดไปมาหลายช่องเพื่อหารูที่จะมุดไปให้เร็วที่สุด ผมก็คงจะเป็นอีกคนหนึ่งที่ไปขวางทางเขา เพราะก็ขับๆ
มาไม่เห็นคุ้นคันนี้เลย สงสัยพุ่งมาแรงแต่ไกล

เขาจะแซงขซ้ายผมก็ไม่ได้เพราะรถใหญ่ แซงไม่ได้ ออกกลางก็ไม่ได้เพราะรถเยอะมากันเป็นแพ เช่นนี้แล้วผม
ควรทำเช่นไร หรือว่าต้องเร่งเครื่องตามรถผมมันก็อืด แถมเก่าแล้วด้วย ยื้อยุดกันอยู่สักเกือบสอบนาทีได้รถ
ช่องกลางก็เริ่มทิ้งตัวห่างเขาก็เลยมุดออกไปได้

ผมเคยอ่านหลายความเห็นเกี่ยวกับการวิ่งช้าและแช่ขวา แต่นี่ผมไม่ได้แช่ขวานะ แช่ซ้าย สรุปว่าที่ถูกต้องนั้น
ผมควต้องทำอย่างไรครับกรณีแบบนี้ เพราะเจอบ่อยเนื่องจากวิ่งซ้ายประจำ

จากคุณ : Prince Ganymedes
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 54 18:40:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com