Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับตัวเองหรือคนที่ที่เอาเงินเดือนไปผ่อนรถเยอะๆ จนผ่านไปหลายปีก็ยังไม่มีเงินเหลือเก็บบ้างไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ ยังไม่ได้ทำงานมีเงินเดือน  
เเต่โชคดีที่มีรถขับ (Teanaขาวมุักเครื่อง2000 พ่อซื้อให้)
อยากจะถามเป็นประสบการณ์ชีวิต เกี่ยวกับการแบ่งใช้เงินให้เหมาะสมในอนาคตค่อไปเมื่อทำงานเเล้วอะครับ

ประสบการณ์
แฟนของพี่สาวมาเห็นรถ  ก็ชอบในรูปทรง
ก็เลยจะไปออกTeanaบ้าง
แฟนพี่สาว อายุ29  ก็เงินเดือนเยอะพอสมควร(ประมาณ45000)
เเต่ไม่มีเงินเก็บเลย
ก็เลยดาวน์ต่ำ เเล้วต้องผ่อนเดือนละเกือบ30000บาท (ไปออกตัวเครื่อง2500ด้วย)

ผมไปเล่าให้พ่อฟัง
พ่อผมก็คิดว่าเเย่มาก ผ่อนเดือนละ30000เกินตัว เหลือเงินใช้เเค่เดือนละ15000 เเล้ว จะเหลือเงินเก็บต่อเดือนเท่าไหร่
พ่อผมบอกว่าผ่านไปอีก4ปี ผ่อนหมด ตอนนั้นรถก็ราคาตก
แถมยังไม่มีเงินเหลือ ด้วยนิสัยใช้เงินเก่ง (ขนาดเมื่อก่อน45000ยัีงหมด)
อนาคตกว่าจะผ่อนรถหมดก็30กว่าเเล้ว ยังต้องคิดถึงเรื่องเก็บเงินเเต่งงานเเละสร้างครอบครัว  สร้างบ้าน
ถ้าผ่อนรถเกินตัวเเบบนี้อนาคตจะไม่มีเงินเก็บ ในวัยนี้ควรเก็บเงินสร้างเนื้อสร้างตัวดีกว่า

ผมอยากรู้ว่ามีใครเคยมีประสบการณ์เเบบนี้บ้างไหมครับ เเละที่พ่อผมพูดให้ฟังนี่ถูกบ้างไหมครับ

จากคุณ : PRUBunkum
เขียนเมื่อ : 13 ม.ค. 54 02:06:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com