Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องปิดA/Cก่อนถึงที่หมายเพื่อเป่าคอยล์เย็นในแอร์ ติดต่อทีมงาน

ผมสงสัย วิธีดูแลรักษาเครื่องปรับอากาศรถด้วยการปิด A/C แล้วเร่งลมแทนเพื่อไล่ความชื้นและเป่าให้คอยล์เย็นที่เปียกชื้นและมีหยดน้ำในนั้นแห้งด้วยเวลา 2-3 นาที ซึ่งสามารถช่วยเรื่องลดกลิ่นอับและยืดอายุการใช้งานได้ วิธีนี้ได้ผลจริงๆหรือเปล่าครับ ออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่งเรื่องช่างและไม่รู้เรื่องวิทยาศาสตร์มากนัก แต่ผมคิดเอาเองว่า คอยล์เย็นที่เป็นโลหะอาจเกิดสนิมจากหยดน้ำและความชื้น แล้วการเป่าลมแค่ไม่กี่นาทีจะช่วยให้ความชื้นระเหยได้หมดจริงๆ หรือครับ ใครมีประสบการณ์มาช่วยแชร์กันหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล ผมไปหาเจอในเว็บด้วยว่ามีคำแนะนำนี้จากเว็บยี่ห้อรถยนต์ด้วย (เป็นแหล่งที่มาข้อมูลจากเว็บนี้อีกทีครับ http://men.mthai.com/car/content/1722)

จากคุณ : Liverpool_BigFan
เขียนเมื่อ : 4 ก.พ. 54 18:57:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com