Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++## เมื่อผมถูกตำรวจใส่กุญแจมือ... ลากไปเป่าAlcohol ในป้อมยาม ##++ ติดต่อทีมงาน

เหตุการณ์ จาก เมื่อคืนวันศุกร์ ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2554 เวลา 03.00 น

ผมได้ขับรถจากโชคชัยสี่ -วังหิน มุ่งหน้า ลาดปลาเค้า

เมื่อมาก่อนจะถึงสี่แยก ถนน เกษตร นวมินทร์ ตัด ถนน ลาดปลาเค้า

สังเกตุเห็นทางบังคับเลี้ยวซ้าย ปกติ ให้ตรงข้ามแยกได้

จึงจอดรถห่างจาก สี่แยก 50เมตร โดยประมาณ

จากนั้น จึงดับไฟ ชิดซ้าย จอดรถ ลงไปชะโงกดู ว่ามีด่านหรือไม่

ปรากฏว่า... เลี้ยวซ้ายไปมีด่าน ตรวจแอลกอฮอล์ ชัดเจน

ผมจึงกลับมาที่รถ เพื่อพิจารณา (เนื่องจากยอมรับว่า ได้ดื่มมา )

ฉับพลัน มีนายตำรวจ ยศนายดาบ เห็นรถผม ชิดซ้ายจอด

จึงวิ่ง อย่างไว มาถึง... ไม่พูดพล่ามทำเพลง

ดึง กุญแจรถผมออก ...แล้ววิ่งกลับไปที่ป้อมยาม

จากนั้น จึงมี นายตำรวจร้อยเวร วิ่งมาอีกรอบ อย่างไว

ไม่พูดพล่ามทำเพลง... มาดึงผมลงจากรถ (ออกแนวกระชาก)

จากนั้น ได้ถามผมว่า... เห็นด่านแล้วจอดรถทำไม

ผมก็ตอบไปตรงๆว่า... จอดดูก่อนไง ว่าด่านอะไร

เค้าก็งัดกุญแจมือขึ้นมาโชว์ ต่อหน้าผม

ผมก็ถามไปว่า... พี่จะทำอะไร

ผมยังไม่ผิดอะไรสักหน่อย (ยังไม่ได้เป่าด้วย)

เค้าตอบมาว่า  ก็คุณขัดขวางการปฏิบัติการของเจ้าหน้าที่

จากนั้น ก็ ล๊อกกุญแจมือผมไปเลย

ผมงี้...ช๊อกไปเลย

จากนั้น ผมจึงถามเค้าว่า... พี่มีสิทธิอะไรมาล๊อกกุญแจมือผม

ในเมื่อ...ความผิดผม มันยังไม่สำเร็จเลย (ยังไม่ได้เป่า)

ผมปัญญาชน นะพี่ มีการศึกษา จบปริญญาตรี

มาทำบ้านป่าเมืองเถื่อนแบบนี้ได้งัย

รู้มั๊ย เค้าตอบผม มาว่าไง ?

ผม จบปริญญาโท

(ไอบร้า... ตรูไม่ได้อยากรู้ว่า การศึกษาพี่สูงแค่ไหน )

ผมจึง ถามกลับไปอีกครั้ง อย่างเซ็งๆ

พี่จบปริญญาโท แล้วพี่ทำแบบนี้กับประชาชน ถูกหรือครับ?

คราวนี้ พี่ร้อยเวร หัวเสีย อย่างแรง

ไม่ตอบอะไรอีก

ลากผม จากรถ ระยะทาง50 เมตรโดยประมาณ

ไปเป่า แอลกอฮอล์ ในป้อมยาม

หลังจากเป่าแล้วผม เป่าได้ประมาณ 80 mg%

ซึ่ง เกินที่กฏหมายกำหนด (ซวยแล้วตรู)

หลังจากนั้น ร้อยเวร จึงให้นายดาบ อีกคน

มาขับรถผม ไป สน. โดกคราม  โดยมีผมนั่งไปด้วย

ก่อนออกจากด่าน ร้อยเวรตะโกน บอก

* (ถ้านาย ให้ปล่อย ก็ ปล่อยได้เลยนะ)

(เพิ่งมารู้ ตอนหลังว่าเป็น รหัสไถตังค์ จ่ายห้าพัน ปล่อย)

เมื่อไปถึงหน้า สน.โดกคราม  นายดาบ ก็เริ่มถามผมเลย

ว่าจะเอาไง ปกติ ตั้งด่านก็ได้ค่ารางวัลนำจับ หัวละ สี่พัน อยู่แล้ว

(เริ่ม เคาะกะลา เรียกราคา)

ผม ก็ เอาไงดี ฟร่ะ ขี้เกียจ นอนคุก ขึ้นศาลวันจันทร์แหนะ

ก็เลยต้อง ยอมจ่ายไป ห้าพัน
(ถือซะว่า โดนโจรในเครื่องแบบ ปล้นรอบดึก )

สรุป  ที่เล่ามาทั้งหมด ผมผิดตรงที่ ดื่มแล้วขับ จริง
อันนี้ ยอมรับ (ถึงแม้ จะดื่มมาไม่ได้มากอะไรเลย)

แต่ ที่ติดใจคือ...

ร้อยเวร สน. โคกคราม คนที่ตัวไม่สูงมาก (เสียดายลืมดูชื่อ)

มีสิทธิอะไร มา ล๊อคกุญมือผม แล้วลากผมระยะทาง50 เมตรโดยประมาณ

ไปเป่าในป้อมยาม

คุณอาศัย กฏหมายข้อไหน มาทำแบบนี้ กับประชาชน

บอกตามตรง เสียความรู้สึก จริงๆ

ขอยืนยัน ว่าทุกอย่างที่เล่ามา นี้เป็นเรื่องจริง

ผมมีตัวตนอยู่จริง เล่นอยู่ห้องศุภ ตรวจสอบได้

บอกตามตรง ถึงนาทีนี้ ยังจิตตกไม่หายเลย

บ้านนี้ เมืองนี้ มันเปนอะไรกัน

ตำรวจ มีสิทธิ จะทำอะไรกับประชาชน ก็ได้หรือครับ

คุณทำเหมือนผม เปนอาชญากร เลยนะ

ผมจะจำไว้ขึ้นใจเลยนะ    สน. โคกคราม

จากคุณ : ชายเหวง
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 54 21:16:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com