Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อคืนรถบรรทุกพลิกคว่ำ ศพเกลื่อนถนน ตลิ่งชัน + ตื่นเต้นแต่เช้าตรู่ ... ติดต่อทีมงาน

เมื่อคืนเวลาประมาณ 20.17 นาที โดยประมาณ
ผมขับมอเตอร์ไซค์ผ่านเส้นตลิ่งชันมุ่งหน้าไปทางพาต้าปิ่นเกล้า

อยู่ดีๆก็มีเสียง  (((( ตึมมมมมมมม !!)))
ดังมาก เหมือน M79 หรือไม่ก็เขมรยิงถล่ม
ผมก็ชลอรถ ลงแล้วพบว่า เกิดเหตุ รถบรรทุก พลิกคว่ำ  
รถต่างๆที่วิ่งช่องทางพิเศษ ด้านใน ( บางคนเรียกด้านนอก )
ก็เบรคกันตัวโก่งโดยเฉพาะรถทัวร์ที่วิ่งตามมา

ภาพที่เห็นบนพื้น เต็มไปด้วยเลือด กับ ร่างที่ไร้วิญญาณ
ผมอุทานออกมาพร้อมกับความงุนงง " เฮ้ยย ตายเยอะจัง "

ผมภาวนาว่าคนขับไม่เป็นอะไร  ...
สักพักก็เห็นคนขับ ปีนออกมาจากรถ
พร้อมกับมานั่งบนรถ ดูร่างที่ไร้วิญญาณของ " หมู " จำนวนมาก
...

ใช่แล้่ว มันคือรถขนหมูนั่นเอง ...
ไม่รู้ทำอีท่าไหน จึงเกิดพลิกคว่ำได้
แต่ภาพนึงที่ยังติดตาถึงตอนนี้ คือหัวหมูที่ตั้งบนพื้นแล้วอ้าปากขึ้น ...
มันช่างสยดสยองจริงๆ ..

...

ต่อด้วยตอนเช้าตรู่
ตรงถนนสะพานขาว มุ่งไปสู่สะพานผ่านฟ้าลีลาส
ผมเห็นรถตุ๊กๆ คันนึง แซงปาดหน้ารถ BMW ซีรีย์ 5 คันนึง
จากนั้น ความไม่ยอมคน ของซีรีย์ 5 ก็ประทุขึ้น
ด้วยการแซงกลับกระชั้นชิด ปาดหน้า ตุ๊กๆ ถึงกับร้องเสียงหลง ..
พอติดไฟแดง ตุ๊กๆ ไม่กล้าพอจะตามมาติดไฟแดงด้วย ถึงกับ กลับรถ วิ่งไปทางอื่นแทน ... ไง ล่ะ ขับกร่างซะเคยตัว ..

นึกว่าความใจเย็นของพี่ซีรีย์ 5 ทะเบียนสีฟ้า ของทหารอากาศ ( 25 )จะหมดไป
ไปผ่านพ้นแยกสะพานผ่านฟ้าได้ พี่แกกดคันเร่งซะ ..

ภาพที่ผมเห็นคือ พระสงฆ์ กำลังข้ามถนนอยู่ใกล้จะถึงเกาะกลางแล้ว ..
แต่รถ BMW คันนั้นยังไม่ยอมลดความเร็ว ประหนึ่ง วัดใจกับพระองค์นั้น

ผมไม่แน่ใจว่า พระท่าน ปลง หรือ สำรวม
ยังคงย่างก้าวต่อไป ด้วยความเร็วเท่าเดิม
ส่วนลูกพี่ BMW ก็อาศัยจังหวะ หักหลบพระเอา ..
จังหวะก่อนที่จะหักหลบ BMW กับพระ ห่างกันไม่ถึง 5 เมตร ...
แม่เจ้า หัวใจผมตกใจ สุดชีวิต .. - -*
ถ้าพี่ BMW เกิดมองไม่เห็นขึ้นมา ผมว่า งานนี้คงมี จีวรบิน อย่างแน่นอน ..

...

สักพัก ผมขับมาทางราชพฤกษ์ ตัดเข้าสู่เส้นรัตนาธิเบศร์ เห็นวัยรุ่นคนนึง
หน่วยก้านเรียกได้ว่าวัยแว๊น เต็มที่ กำลังเข็นรถ Mio อยู่
ผมเลยเข้าไปทัก ... รถเป็นอะไรน้อง ??
ในระหว่างทัก ผมสังเกตุว่า น้องในล้อเดิมๆ ก็เลยเต็มใจที่จะช่วย
( ถ้าเขาขับล้อแว๊นๆ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันจะช่วยดีมั้ย)

"สายพานขาดครับพี่ ... ไม่รู้แถวนี้มีร้านตรงไหนบ้าง "

โหยย .. น้องเอ๊ยย 7 โมงเช้าไม่มีหรอก ร้านไหนจะเปิดรอ .. ผมก็บอกไปตามความจริง

อ้าว แล้วน้องจะไปแถวไหนล่ะ ... ?? เดี๋ยวพี่ยันไปให้
" ไปบางใหญ่ครับพี่  .. พี่มีธุระหรือเปล่า ถ้ามีก็ไม่เป็นไร "

( โอเค ขอบใจที่ห่วงกรู )

โคตรว่าง เลยน้อง พี่เพิ่งเลิกงานมา ..ไปๆเดี๋ยวพี่ยันไปให้
ขอบคุณมากพี่  .. น้องบอกขอบคุณเต็มปากเต็มคำ

ระหว่างยัน น้องก็ชวนคุยไปเรื่อยๆ
แถมขับมือเดียว ดูดบุหรี่อย่างสบายใจ
" เอาบุหรี่มั้ยพี่ "  

เหอะ ไม่อ่ะ พี่ไม่ดูด ...

ผมก็ยันรถไปเรื่อยๆ จนวนวงแหวนตรงบางใหญ่
น้องบอกว่ามีทางลัดเข้าไปตรง เคหะ ...

โอเค ลัดก็ ลัด .. วะ

พอหลุดโค้งด้านล้างใต้วงแหวนตรงนั้นผมเห็นตำรวจ สองคน ขับ CBR สีขาวแล้วเริ่มชลอความเร็ว ..

ผมเลยบอกน้องเขาไป " น้องๆ เพื่อนดักรอ แหนะ "
เอกสารน้องพกมาใช่มั้ย ?

พกมาพี่ ไม่ต้องกลัว ...

ในใจผมคิด เยี่ยมมากมืง ... มืงพก แต่กุไม่ได้พก -*-

ตำรวจก็ทัก " อ้าวทำไมวิ่งย้อนศรล่ะ "

ผมบอก " รถน้องเขาเสียน่ะพี่ ผมเจอน้องเค้ารถเสียอยู่เลยช่วยยันมาให้ "

ไหนมีเอกสารมั้ย ? ตำรวจถามน้องคนนั้น ..
มีครับ ... น้องตอบพลางควัก สำเนา ที่ย่อ + เคลือบให้ตำรวจ

ตำรวจก็ตรวจสอบ บัตรประชาชน ของน้องเขาอยู่สักพัก ..
เอ้าไปได้ ..

ผมก็คิดในใจ โชคดี พี่เค้าไม่ขอดูเอกสารผม - -*
จากช่วยคนเดี๋ยวได้งานงอกแน่ๆ ..

ผมจึงช่วยยันต่อไป ระหว่างยัน น้องก็บอก
โชคดีนะพี่ เขาไม่ตรวจฉี่ ...

ผมจากสภาพงัวเงีย มึนๆ ก็ตาสว่างทันที ...
เพราะตอนดูสภาพโครงสร้างและแววตา ก็รู้สึกแต่แรกว่า น้องเค้าเป็นเทพบุตรจ็อกกี้

โชคดีแล้ว ... มืงเอ๊ยย
ยิ่งมากับพี่ด้วย หน้าตาพี่ไม่ออกแนวผู้เสพ ออกแนวผู้ค้า ชัดๆ ...

น้องเค้าก็หัวเราะ ..

ทำไมพี่ พี่โดนตรวจบ่อยหรอ

อืมมม กุโดนประจำ แต่ไม่เคยโดนตรวจฉี่นะ ออกแนวค้นตัวน่ะ
หน้าตาพี่มันผิดกฏหมาย  ..
ผมเลยนึกถามกลับไป  " อ้าวแล้วน้องเรียนหรือทำงานอยู่ล่ะ ? "

น้องหันมายิ้ม แหะๆ  ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ
ผมเพิ่งย้ายมาจากแถวเดอะมอลล์ งามฯ อยู่นี่ไม่รู้จักใครเลย ..
เนี่ย เพิ่งไปหาเพื่อนที่สะพานใหม่ มา

ในใจผม เลิศ +~ ไปเลยน้อง
ไม่ทำงาน แต่มีเงินใช้  ..
ส่วนตัวค่อนข้างมั่นใจว่า น้องเขามีชีวิตอยู่ด้วยการ เช็ง และ ชน ของ

-*-

พอมาถึงเคหะ น้องบอก เดี๋ยวผมวิ่งไปเอาเงินข้างบนให้พี่

" ไม่ต้องหรอกน้อง "

น้องควักเงินในกางเกงให้ผม 60 บาท

เฮ้ยไม่เอาๆๆ คนไทยๆๆ ช่วยกันไว้ว่ะ
ไปแล้ว ...

ผมขับกลับบ้านด้วยความโล่งใจว่า ได้ช่วยคน .. และโล่งใจว่า เมื่อกี้ตำรวจไม่จับน้องเขาตรวจฉี่

ไม่งั้น  งานงอกแน่ๆ ...

ขอบคุณที่มานั่งอ่านฮะ ; )
ประสบการณ์ ทั้งเมื่อคืนและเมื่อเช้า ...
ชีวิตบนถนน ก็ยังดำเนินต่อไป ..

จากคุณ : DCiM
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 54 09:48:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com